ketoantruong.com :: Xem chủ đề - Chi tiền đồng phục năm có tính thuế TNCN?
 Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Nhóm làm việcNhóm làm việc   Thông tin cá nhânThông tin cá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng nhậpĐăng nhập 

Chi tiền đồng phục năm có tính thuế TNCN?

 
gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Thuế thu nhập cá nhân
Xem chủ đề trước :: Xem chủ đề kế  
Tác giả Thông điệp
diemphuc
Thành viên mới
Thành viên mới


Ngày tham gia: 04/10/2008
Bài gửi: 48

Bài gửigửi: 28.01.2012    Tiêu đề: Chi tiền đồng phục năm có tính thuế TNCN? Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Nhờ mọi người chỉ giúp, Cty mình cuối năm có chi tiền đồng phục năm cho NV, vậy khoản chi này có tính và khấu trừ tiền thuế TNCN của NV không? (Chi 2trđ/NV)
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn
tuyetloanbh
Quản trị
Quản trị


Ngày tham gia: 11/09/2008
Bài gửi: 3845

Bài gửigửi: 31.01.2012    Tiêu đề: Chi tiền đồng phục năm có tính thuế TNCN? Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

diemphuc đã viết:
Nhờ mọi người chỉ giúp, Cty mình cuối năm có chi tiền đồng phục năm cho NV, vậy khoản chi này có tính và khấu trừ tiền thuế TNCN của NV không? (Chi 2trđ/NV)


Thông Tư 18/2011/TT-BTC sửa đổi, bổ sung Thông tư số 130/2008/TT-BTC. Theo Điều 1, mục 2e TT18/2011 thì phần chi trang phục bằng hiện vật cho người lao động không có hoá đơn, chứng từ; phần chi trang phục bằng tiền, bằng hiện vật cho người lao động vượt quá 5,000,000 (năm triệu) đồng/người/năm sẽ không được xem là chi phí được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN).
........................

Như vậy, mức chi tối đa cho trang phục này cũng được áp dụng cho thuế thu nhập cá nhân (TNCN) khi xác định thu nhập chịu thuế. Phần chi trang phục dưới 5,000,000 (năm triệu) đồng/năm sẽ được xem là thu nhập không chịu thuế TNCN.

Theo đó, nếu doanh nghiệp chi tiền trang phục cho nhân viên trực tiếp vào lương cần phải ghi rõ (quyết định, thông báo bằng văn bản) phần chi trang phục cụ thể để người lao động được miễn thuế theo qui định trên khi quyết toán thuế TNCN.
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn
gacon_taplaixe
Thành viên mới
Thành viên mới


Ngày tham gia: 22/08/2011
Bài gửi: 1

Bài gửigửi: 01.02.2012    Tiêu đề: Chi tiền đồng phục năm có tính thuế TNCN? Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Chuẩn !
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn
trancam
Thành viên mới
Thành viên mới


Ngày tham gia: 26/07/2009
Bài gửi: 312

Bài gửigửi: 03.02.2012    Tiêu đề: Chi tiền đồng phục năm có tính thuế TNCN? Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

tuyetloanbh đã viết:
diemphuc đã viết:
Nhờ mọi người chỉ giúp, Cty mình cuối năm có chi tiền đồng phục năm cho NV, vậy khoản chi này có tính và khấu trừ tiền thuế TNCN của NV không? (Chi 2trđ/NV)


Thông Tư 18/2011/TT-BTC sửa đổi, bổ sung Thông tư số 130/2008/TT-BTC. Theo Điều 1, mục 2e TT18/2011 thì phần chi trang phục bằng hiện vật cho người lao động không có hoá đơn, chứng từ; phần chi trang phục bằng tiền, bằng hiện vật cho người lao động vượt quá 5,000,000 (năm triệu) đồng/người/năm sẽ không được xem là chi phí được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN).
........................

Như vậy, mức chi tối đa cho trang phục này cũng được áp dụng cho thuế thu nhập cá nhân (TNCN) khi xác định thu nhập chịu thuế. Phần chi trang phục dưới 5,000,000 (năm triệu) đồng/năm sẽ được xem là thu nhập không chịu thuế TNCN.

Theo đó, nếu doanh nghiệp chi tiền trang phục cho nhân viên trực tiếp vào lương cần phải ghi rõ (quyết định, thông báo bằng văn bản) phần chi trang phục cụ thể để người lao động được miễn thuế theo qui định trên khi quyết toán thuế TNCN.

Cụ thể hơn nè:

Thông tư 62 /2009/TT-BTC:
Trích dẫn:
Điều 1. Bổ sung vào khoản 2, mục II, phần A Thông tư số 84/2008/TT-BTC như sau:

f) Đối với khoản khoán chi văn phòng phẩm, công tác phí, điện thoại, trang phục,... không tính vào thu nhập chịu thuế nếu mức khoán chi phù hợp với quy định của Nhà nước hiện hành. Mức khoán chi áp dụng đối với từng trường hợp như sau:

- Đối với cán bộ, công chức và người làm việc trong các cơ quan hành chính sự nghiệp, đảng, đoàn thể, các hội: mức khoán chi áp dụng theo văn bản hướng dẫn của Bộ Tài chính.

- Đối với người lao động làm việc trong các tổ chức kinh doanh, các văn phòng đại diện: mức khoán chi áp dụng phù hợp với mức xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp theo các văn bản hướng dẫn thi hành Luật thuế thu nhập doanh nghiệp.

- Đối với người lao động làm việc trong các tổ chức quốc tế, các văn phòng đại diện của tổ chức nước ngoài: mức khoán chi thực hiện theo quy định của Tổ chức quốc tế, văn phòng đại diện của tổ chức nước ngoài.
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn
Trình bày bài viết theo thời gian:   
gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Thuế thu nhập cá nhân Thời gian được tính theo giờ [GMT+7giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

 
Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn

© Copyright 1997-2009 Ketoantruong.com.vn. All right reserved. Design by thiet ke web VIHAN

Hàng trăm quà tặng cho bé
 
 
sua.vn