ketoantruong.com :: Xem chủ đề - Khách hàng không trả tiền thuế VAT cho Doanh nghiệp
 Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Nhóm làm việcNhóm làm việc   Thông tin cá nhânThông tin cá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng nhậpĐăng nhập 

Khách hàng không trả tiền thuế VAT cho Doanh nghiệp
Chuyển đến trang 1, 2  Trang kế

gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Kế toán bán hàng
Xem chủ đề trước :: Xem chủ đề kế  
Tác giả Thông điệp
xxxxxxxxxxxx
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 26.09.2011    Tiêu đề: Khách hàng không trả tiền thuế VAT cho Doanh nghiệp Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Bà con ơi, cho mụi hỏi cái này tý
Công ty mình có bán cho công ty kia, nhưng họ không chịu trả tiền thuế cho mình, ví họ nói công ty họ láy` hàng xuất khẩu, vậy mình phải làm sao để cái công nợ này hết nợ, vì họ chỉ chuyển khoản tiền hàng không à.

Còn vấn đề nầy nửa:
Công ty mình bán hàng và cho người đi mua hàng được hưởng chiết khấu thương mại (người mua hàng là bên công ty mua hàng đó), Trên hóa đơn xuất bán thì vẫn bán đúng tiền hàng, khi bên công ty em bán hàng xong thì trích bao nhiêu phần trăm chi lại cho người mua hàng bên đó, vậy khoản tiền mình chi lại cho người mua hàng bên đó, mình có được đưa vào 521, hay đưa vào chi phí không ạ!
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn gửi email
Daniel
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực

Bài gửigửi: 26.09.2011    Tiêu đề: Khách hàng không trả tiền thuế VAT cho Doanh nghiệp Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

xxxxxxxxxxxx đã viết:
Công ty mình có bán cho công ty kia, nhưng họ không chịu trả tiền thuế cho mình, ví họ nói công ty họ láy` hàng xuất khẩu, vậy mình phải làm sao để cái công nợ này hết nợ, vì họ chỉ chuyển khoản tiền hàng không à.

Còn vấn đề nầy nửa:
Công ty mình bán hàng và cho người đi mua hàng được hưởng chiết khấu thương mại (người mua hàng là bên công ty mua hàng đó), Trên hóa đơn xuất bán thì vẫn bán đúng tiền hàng, khi bên công ty em bán hàng xong thì trích bao nhiêu phần trăm chi lại cho người mua hàng bên đó, vậy khoản tiền mình chi lại cho người mua hàng bên đó, mình có được đưa vào 521, hay đưa vào chi phí không ạ!

Có thề học la doanh nghiệp trong khu chế xuất hoặc doanh nghiệp chế xuất, được mua hàng hóa không chịu thuế GTGT, như vậy đúng ra khi mua họ co báo cty bạn để xuất hóa dơn thuế suất GTGT = 0 và làm một số thủ tục xuất khấu tại chổ.
Sự việc đã vậy làm trao đồi và thu hồi hóa dơn đó về, làm lại thủ tục bán cho doanh nghiệp chế xuất m thuiế 0% , và kê khai lại thuế GTGT đề không bi sai sót , phải điều chỉnh sau này.
xxxxxxxxxxxx
Thành viên mới
Thành viên mới

Trới ơi, quan trọng vậy sao, chết em rồi, Liệu thuế có phạt không ha chị?
Tại vì xếp em nói , mình xuất 10% cho Thuế vậy thì thuế nó mừng thêm, ổng nói làm thủ tục xuất khẩu rắc rối nên không thềm làm, Vậy bi giờ em phải nói với xép em làm sao cho thuyết phục đây ạ, Anh chị chỉ dẫn cho em với. Mình không thu hồi hóa đơn đã xuất về có được không?Còn vấn đề thứ 2, ai có thể chỉ giúp em với. Em cám ơn nhiều
Chuyển lên trên
tuyetloanbh
Quản trị
Quản trị

Bài gửigửi: 27.09.2011    Tiêu đề: Khách hàng không trả tiền thuế VAT cho Doanh nghiệp Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

xxxxxxxxxxxx đã viết:

Còn vấn đề nầy nửa:

1. Công ty em bán gì cho công ty họ vậy em? Và công ty họ có nằm trong khu chế xuất hay là công ty chế xuất ko? Điều này em phải nắm thật rõ. Khi đó em mới xuất hóa đơn bán hàng thuế suất 0% (cho DN chế xuất hay DN nằm trong khu chế xuất).
Xử lý : Lập biên bản hủy hóa đơn cũ, xuất hóa đơn mới thay thế với thuế suất 0% (Khi kiểm tra thực sự họ là DN chế xuất hay nằm trong khu chế xuất) => Khi đó sẽ hết nợ.
Nếu công ty em bán hàng tiêu dùng thì ko cần lập tờ khai hải quan. Nếu mặt hàng khác thì phải có tờ khai hải quan xuất, nhập em nhé ! (Xuất khẩu tại chỗ).

2. Trên hợp đồng có thể hiện phần chiết khấu này không em? Nếu em ko thể hiện trên hóa đơn và hợp đồng (Vì sợ bên công ty mua hàng biết, do chi riêng cho người đi mua thôi) thì nên làm hợp đồng riêng phần CK này với người đi mua hàng, lập phiếu chi, khấu trừ lại thuế TNCN ... sẽ được tính vào chi phí hợp lý (Chỉ HT vào chi phí, ko HT vào 521 em nhé !).
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn
xxxxxxxxxxxx
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 27.09.2011    Tiêu đề: Khách hàng không trả tiền thuế VAT cho Doanh nghiệp Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Dạ em cám ơn chị Tuyetlanbh nhiều lắm, dạ công ty em bán hàng biến tần( dùng cho thiết bị điện, máy móc), Công ty mua hàng nằm trong khu chế xuất linh trung 1 chị ạ, Nhưng không có hợp đồng gì cả, công ty em xuất hóa đơn từ thời điểm tháng 1 năm 2011 đến nay tổng cộng là 6 tờ hóa đơn rồi, làm sao xuất lại được bây giờ chị? Em phải giải thích với xếp em làm sao đây chị, Bây giờ có cách nào khắc phục không chị.
Và sau này đối với những trường hợp như vậy em phải làm thủ tục gì hả chị,
Chị giúpm em với nha.
Cám ơn chị nhiều lắm.
Chuyển lên trên
xxxxxxxxxxxx
Thành viên mới
Thành viên mới

à chị ơi, trường hợp số 2, đưa vào chi phí vậy có an toàn không chị, có thông tư nào nói không chị,
Chuyển lên trên
tuyetloanbh
Quản trị
Quản trị

Bài gửigửi: 28.09.2011    Tiêu đề: Khách hàng không trả tiền thuế VAT cho Doanh nghiệp Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

xxxxxxxxxxxx đã viết:
Dạ em cám ơn chị Tuyetlanbh nhiều lắm, dạ công ty em bán hàng biến tần( dùng cho thiết bị điện, máy móc), Công ty mua hàng nằm trong khu chế xuất linh trung 1 chị ạ, Nhưng không có hợp đồng gì cả, công ty em xuất hóa đơn từ thời điểm tháng 1 năm 2011 đến nay tổng cộng là 6 tờ hóa đơn rồi, làm sao xuất lại được bây giờ chị? Em phải giải thích với xếp em làm sao đây chị, Bây giờ có cách nào khắc phục không chị.
Và sau này đối với những trường hợp như vậy em phải làm thủ tục gì hả chị,
Chị giúpm em với nha.
Cám ơn chị nhiều lắm.

Cty mua hàng nằm trong khu chế xuất => XK tại chỗ. Khi bán hàng cho họ cần làm :

- Hợp đồng
- Tờ khai xuất khẩu
- Hóa đơn - tsuất 0%
- Thanh toán qua ngân hàng

Theo quy định tại Công văn số 4194/TCHQ-GSQL của Tổng cục Hải quan về Thủ tục HQ đối với hàng hoá mua từ nội địa vào KCX:

Thủ tục hải quan được tiến hành như sau: Doanh nghiệp Việt Nam bán hàng cho doanh nghiệp chế xuất mở tờ khai hàng hoá xuất khẩu và làm thủ tục xuất khẩu theo quy định tại Thông tư 112/2005/TT-BTC của Bộ trưởng Bộ Tài chính về hồ sơ hải quan, quy trình thủ tục hải quan đối với hàng xuất khẩu, nhập khẩu theo hợp đồng thương mại.

Khi doanh nghiệp đưa hàng hoá vào khu chế xuất, doanh nghiệp xuất trình cho Hải quan khu chế xuất tờ khai hàng hoá xuất khẩu. Hải quan khu chế xuất kiểm tra theo quy định, nếu hàng hoá đúng với khai báo trên tờ khai thì xác nhận vào ô 27 - xác nhận thực xuất trên tờ khai. Hải quan khu chế xuất sao lại tờ khai đã xác nhận thực xuất và lưu lại tờ khai bản sao (bản sao có xác nhận của lãnh đạo Chi cục). Doanh nghiệp chế xuất không phải mở tờ khai hàng hoá nhập khẩu vào khu chế xuất.

Mang cái cv này cho sếp xem.

Những hóa đơn đã xuất rồi. Giờ có 02 cách :

C1- Làm biên bản hủy, ký hợp đồng và xuất lại hóa đơn khác => Công nợ sẽ cân (Mắc công tí, nhưng ko ai bị thiệt hết)

C2- Vẫn để vậy, xem như bán hàng nội địa, khai thuế và nộp thuế bình thường. Nhưng phần VAT này công ty em chịu (KH chắc chắn ko chịu) => HT giảm công nợ (phần VAT) vào chi phí không hợp lệ (Ko mắc công nhưng công ty em mất đi 1 khoản tiền VAT).

2. Nếu chi có hợp đồng, phiếu chi và khấu trừ thuế TNCN (Có MST 10%, ko có MST 20%) và nộp thuế cho NN. Thì ... an toàn. Thông tư thì kết hợp nhiều thông tư, công văn, nghị định ... để suy ra. Chứ ko có cái nào nói rõ như chị hết em ah, hihihi.
Chuyển lên trên
xxxxxxxxxxxx
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 28.09.2011    Tiêu đề: Khách hàng không trả tiền thuế VAT cho Doanh nghiệp Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

OK cám ơn chị nhiều lắm.
Chuyển lên trên
xxxxxxxxxxxx
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 27.10.2011    Tiêu đề: Khách hàng không trả tiền thuế VAT cho Doanh nghiệp Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Chị Tuyết Loan cho em hỏi thêm 1 tý ạ>
Như khoản chiết khấu cho người đi mua hàng, thì khoản tiền bao nhiêu là mình đóng thuế vậy chị?
Ví dụ: Người đó được hưởng khoản 1.000.000; 1.500.000, 2.000.000
Bắt đầu từ khoản nào thì mình đóng thuế TNCN vậy chị?
Và nếu đóng thì: 1.000.000*10% Nấu cá nhân đó có MST
2.000.000*20% nếu cá nhân đó khong có MST

Hạch toán:Ví dụ thu nhập người đó là 1.000.000 thì

Nợ 641: 900.000
Có 111: 900.000

Nợ 3335:100.000
Có 1111: 100.000( người này đã có MST)
Em thấy hạch toán như vậy thì còn 100.000 thuế TNCN của người này mình không đưa vào phí được.
Chị giúp em với. Em Cám ơn chị ạ!
Chuyển lên trên
tuyetloanbh
Quản trị
Quản trị

Bài gửigửi: 31.10.2011    Tiêu đề: Khách hàng không trả tiền thuế VAT cho Doanh nghiệp Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

xxxxxxxxxxxx đã viết:
Chị Tuyết Loan cho em hỏi thêm 1 tý ạ>
Như khoản chiết khấu cho người đi mua hàng, thì khoản tiền bao nhiêu là mình đóng thuế vậy chị?
Ví dụ: Người đó được hưởng khoản 1.000.000; 1.500.000, 2.000.000
Bắt đầu từ khoản nào thì mình đóng thuế TNCN vậy chị?
Và nếu đóng thì: 1.000.000*10% Nấu cá nhân đó có MST
2.000.000*20% nếu cá nhân đó khong có MST

Hạch toán:Ví dụ thu nhập người đó là 1.000.000 thì

Nợ 641: 900.000
Có 111: 900.000

Nợ 3335:100.000
Có 1111: 100.000( người này đã có MST)
Em thấy hạch toán như vậy thì còn 100.000 thuế TNCN của người này mình không đưa vào phí được.
Chị giúp em với. Em Cám ơn chị ạ!

Chiết khấu 500k là phải khấu trừ 10% hay 20% nộp thuế TNCN em ah.

Theo ví dụ của em : HT

- Chi phí chiết khấu bán hàng & khấu trừ 10% thuế TNCN :
N641 : 1.000.000
C3335 : 100.000
C111 : 900.000

- Nộp thuế TNCN :

N3335/C111 : 100.000
Chuyển lên trên
xxxxxxxxxxxx
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 31.10.2011    Tiêu đề: Khách hàng không trả tiền thuế VAT cho Doanh nghiệp Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Dạ em đa tạ chị nha,
Chị có mẫu hợp đồng không cho em xin với chị?
Cái mà theo 500K thi bắt đầu tính thuế theo thông tư nào vậy chị?
Chuyển lên trên
tuyetloanbh
Quản trị
Quản trị

xxxxxxxxxxxx đã viết:
Dạ em đa tạ chị nha,
Chị có mẫu hợp đồng không cho em xin với chị?
Cái mà theo 500K thi bắt đầu tính thuế theo thông tư nào vậy chị?

Chị ko có hđồng đâu em(Vì chị ko đi làm)
Thông tư thì em xem thử TT 62/2009 em nhé !
Chuyển lên trên
xxxxxxxxxxxx
Thành viên mới
Thành viên mới

Dạ cám ơn chị nhiều ạ!
Nhưng em xin tò mò, Chị Tuyet Loan làm bên lĩnh vực gì mà em thấy chị giỏi quá à.
Chuyển lên trên
tuyetloanbh
Quản trị
Quản trị

xxxxxxxxxxxx đã viết:
Dạ cám ơn chị nhiều ạ!
Nhưng em xin tò mò, Chị Tuyet Loan làm bên lĩnh vực gì mà em thấy chị giỏi quá à.

Hihihi, Chị ah? Chị đang thất nghiệp nè. Rảnh quá nên đọc thông tư suốt ngày đến... thuộc lòng luôn.
Chuyển lên trên
xxxxxxxxxxxx
Thành viên mới
Thành viên mới

Chị không hật lòng gì cả?
Em chắc chắn chị làm cái gì đó OAI lắm kìa.
À chị ơi cái thuế TNCN của những người này mình có phải khai thuế không chị ?Chị hướng dẫn cho em với. Cám ơn chị ạ.
Chuyển lên trên
Trình bày bài viết theo thời gian:   
gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Kế toán bán hàng Thời gian được tính theo giờ [GMT+7giờ]
Chuyển đến trang 1, 2  Trang kế
Trang 1 trong tổng số 2 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn

© Copyright 1997-2009 Ketoantruong.com.vn. All right reserved. Design by thiet ke web VIHAN

Hàng trăm quà tặng cho bé

sua.vn