ketoantruong.com :: Xem chủ đề - HẠCH TOÁN MUA Ô TÔ TẢI VÀ THỰC HIỆN KHẤU HAO
 Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Nhóm làm việcNhóm làm việc   Thông tin cá nhânThông tin cá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng nhậpĐăng nhập 

HẠCH TOÁN MUA Ô TÔ TẢI VÀ THỰC HIỆN KHẤU HAO

gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Kế toán tài sản cố định
Xem chủ đề trước :: Xem chủ đề kế  
Tác giả Thông điệp
baokhuyen
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 24.04.2011    Tiêu đề: HẠCH TOÁN MUA Ô TÔ TẢI VÀ THỰC HIỆN KHẤU HAO Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Công ty em mới mua chiếc ô tô tải chi tiết :
Xe ô tô tải thùng kín ISUZU: 510.272.728
Bảo hiểm ô tô Bảo hiểm vật chất xe: 7.663.636
Biên lai thu tiền phí BT 21641: 60.000
Làm vách trong thùng bằng inox cho xe isuzu: 6.200.000
Lệ phí trước bạ: 11.226.000
Giá trên chưa bao gồm VAT
như vậy e phải hạch toán sao cho đúng vậy chị Sim ơi!
Với lại em phải khấu hao bao nhiêu năm? Chị chỉ dùm em cách khấu hao hàng tháng với!
Em cảm ơn chị nhiều!
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn
Kim_tien
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 24.04.2011    Tiêu đề: HẠCH TOÁN MUA Ô TÔ TẢI VÀ THỰC HIỆN KHẤU HAO Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Nhờ chị Sim thôi sao? Confused
Chuyển lên trên
cutebd
Thành viên mới
Thành viên mới

Xe o day la TSCD
nen gia tri cua TSCD = nguyen gia + chi phi khac...
Hach toan
N211
N133
C331.112
hang thang khau hao
N627
C214
vay thoi
Chuyển lên trên
baokhuyen
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 25.04.2011    Tiêu đề: HẠCH TOÁN MUA Ô TÔ TẢI VÀ THỰC HIỆN KHẤU HAO Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

OH, em xin lỗi, em nhờ tất cả anh chị nhe. Cho em hỏi giờ em phải xem thời gian khấu hao và phương pháp khấu hao ở qd 206 và ở đâu nữa cho đúng vậy anh chị ơi!
TSCĐ em mua hồi 04/03/2011. vậy em bắt đầu khấu hao từ tháng mấy và theo phương pháp đường thẳng là như thế nào ?
Mà anh chị ơi Phí bảo hiểm xe cũng đưa vào giá gốc nữa à?
Anh chị giúp em với!
Chuyển lên trên
hoakhe
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 25.04.2011    Tiêu đề: HẠCH TOÁN MUA Ô TÔ TẢI VÀ THỰC HIỆN KHẤU HAO Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

baokhuyen đã viết:
OH, em xin lỗi, em nhờ tất cả anh chị nhe. Cho em hỏi giờ em phải xem thời gian khấu hao và phương pháp khấu hao ở qd 206 và ở đâu nữa cho đúng vậy anh chị ơi!
TSCĐ em mua hồi 04/03/2011. vậy em bắt đầu khấu hao từ tháng mấy và theo phương pháp đường thẳng là như thế nào ?
Mà anh chị ơi Phí bảo hiểm xe cũng đưa vào giá gốc nữa à?
Anh chị giúp em với!

Thấy nhờ chị Hoasim nên mình cũng ngại trả lời Very Happy

Quyết định 206/2003/QĐ-BTC đã được thay thế bởi Thông tư Số: 203/2009/TT-BTC.

Theo TT 203: Phương tiện vận tải đường bộ có thời gian khấu hao từ 6 đến 10 năm. Bạn lấy mốc ở giữa đi = (6+10)/2 = 8 năm

Theo Điều 9 của Thông tư 203:
Trích dẫn:
9. Việc trích hoặc thôi trích khấu hao TSCĐ được thực hiện bắt đầu từ ngày (theo số ngày của tháng) mà TSCĐ tăng hoặc giảm. Doanh nghiệp thực hiện hạch toán tăng, giảm TSCĐ theo quy định hiện hành về chế độ kế toán doanh nghiệp.

Phương pháp đường thẳng là ... không có chổ nào không thẳng hay không có chỗ nào... rẽ nhánh, cong, vẹo... Very Happy
Theo Chuẩn mực kế toán số 03 - Tài sản cố định hữu hình:
Trích dẫn:
Theo phương pháp khấu hao đường thẳng, số khấu hao hàng năm không thay đổi trong suốt thời gian sử dụng hữu ích của tài sản. ....
Phương pháp khấu hao do doanh nghiệp xác định để áp dụng cho từng TSCĐ hữu hình phải được thực hiện nhất quán, trừ khi có sự thay đổi trong cách thức sử dụng tài sản đó.

Hạch toán:
Trích dẫn:
Xe ô tô tải thùng kín ISUZU: 510.272.728
Bảo hiểm ô tô Bảo hiểm vật chất xe: 7.663.636
Biên lai thu tiền phí BT 21641: 60.000
Làm vách trong thùng bằng inox cho xe isuzu: 6.200.000
Lệ phí trước bạ: 11.226.000
Giá trên chưa bao gồm VAT

Mua xe:
Nợ 211 = 510.272.728
Nợ 133 = 51.027.273
Có 111;112;331 = (510.272.728 + 51.027.273)

Bảo hiểm VC xe (nếu thời hạn BH là 1 năm thì HT vào 142, là 2 năm thì HT vào 242)
Nợ 142;242 = 7.663.636
Nợ 133 = 766.364
Có 111 = (7.663.636 + 766.364)

Làm vách trong thùng bằng inox cho xe: Hạch toán vào nguyên giá xe, tương tự bút toán mua xe

Lệ phí trước bạ:
Nợ 211 = 11.226.000
Có 111 = 11.226.000

Hàng tháng phân bổ chi phí bảo hiểm:
Nợ 627;641;642 (tuỳ xem xe này phục vụ cho bộ phận nào)
Có 142; 242

Hàng tháng trích khấu hao:
Nợ 627;641;642 (tuỳ xem xe này phục vụ cho bộ phận nào)
Có 214

Hãy xem Thông tư 203 và chế độ kế toán doang nghiệp nhe bạn.
Bạn đưa địa chỉ Email đây, Hoakhe gửi cho !
Very Happy
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn gửi email
baokhuyen
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 26.04.2011    Tiêu đề: HẠCH TOÁN MUA Ô TÔ TẢI VÀ THỰC HIỆN KHẤU HAO Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Mình cảm ơn bạn nhiều nhe!
Địa chỉ email của mình: baokhuyenngocle@yahoo.com
Chuyển lên trên
baokhuyen
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 26.04.2011    Tiêu đề: HẠCH TOÁN MUA Ô TÔ TẢI VÀ THỰC HIỆN KHẤU HAO Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Em cảm ơn chị Hoakhe nhiều nhiều!
Em nhận được tài liệu của chị rồi chị ơi!
Chuyển lên trên
dongphuong
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 27.04.2011    Tiêu đề: HẠCH TOÁN MUA Ô TÔ TẢI VÀ THỰC HIỆN KHẤU HAO Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

[quote="hoakhe"]
Phương pháp đường thẳng là ... không có chổ nào không thẳng hay không có chỗ nào... rẽ nhánh, cong, vẹo... Very Happy
Trích dẫn:
Theo phương pháp khấu hao đường thẳng, số khấu hao hàng năm không thay đổi trong suốt thời gian sử dụng hữu ích của tài sản. ....
Phương pháp khấu hao do doanh nghiệp xác định để áp dụng cho từng TSCĐ hữu hình phải được thực hiện nhất quán, trừ khi có sự thay đổi trong cách thức sử dụng tài sản đó.

Cái này em trao đổi thêm với chị thôi nhé.

Theo em nghĩ vẫn cong, vẫn vẹo được so với lúc đầu mình trích. Nếu chỉ hiểu như đoạn đỏ đỏ đấy thì là ko đầy đủ. Ngay đoạn dưới cũng nói p thực hiện nhất quán. Nhưng có nói là nhất quán trong 1 năm tài chính hay toàn bộ thời giản sử dụng đâu, đồng thời vẫn có ngoại trừ: "khi có sự thay đổi cách thức sử dụng tài sản." Vấn đề ở mình là Luật ban hành vẫn p chờ nghị định, nghị định lại p chờ thông tư mới thực hiện được. Mà theo TT161, ko bit cái này bị thay đổi chưa thì nói rằng, hướng dẫn của CM 03 theo chế độ. Mà chế độ ở TK 214 thì quy định thế này: "3. Thời gian khấu hao và phương pháp khấu hao TSCĐ phải được xem xét lại ít nhất là vào cuối mỗi năm tài chính. Nếu thời gian sử dụng hữu ích ước tính của tài sản khác biệt lớn so với các ước tính trước đó thì thời gian khấu hao phải được thay đổi tương ứng. Phương pháp khấu hao TSCĐ được thay đổi khi có sự thay đổi đáng kể cách thức ước tính thu hồi lợi ích kinh tế của TSCĐ. Trường hợp này, phải điều chỉnh chi phí khấu hao cho năm hiện hành và các năm tiếp theo, và được thuyết minh trong báo cáo tài chính."

- MÌnh làm kế toán có mấy khi xem xét lại đâu, đã trích đường thằng là cứ thế thằng tuốt, ko cong ko vẹo mà. Vấn đề là phương pháp thì ko thay đổi nhưng thời gian mà thay đổi thì chắc chắn là "cong" so với thời gian trích lúc trước. Đúng ko chị? Razz
Phần cho Thơ và phần để em yêu.
Chuyển lên trên
hoakhe
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 27.04.2011    Tiêu đề: HẠCH TOÁN MUA Ô TÔ TẢI VÀ THỰC HIỆN KHẤU HAO Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

[quote="dongphuong"]
hoakhe đã viết:

Trích dẫn:

Cái này em trao đổi thêm với chị thôi nhé.

Theo em nghĩ vẫn cong, vẫn vẹo được so với lúc đầu mình trích. Nếu chỉ hiểu như đoạn đỏ đỏ đấy thì là ko đầy đủ. Ngay đoạn dưới cũng nói p thực hiện nhất quán. Nhưng có nói là nhất quán trong 1 năm tài chính hay toàn bộ thời giản sử dụng đâu, đồng thời vẫn có ngoại trừ: "khi có sự thay đổi cách thức sử dụng tài sản." Vấn đề ở mình là Luật ban hành vẫn p chờ nghị định, nghị định lại p chờ thông tư mới thực hiện được. Mà theo TT161, ko bit cái này bị thay đổi chưa thì nói rằng, hướng dẫn của CM 03 theo chế độ. Mà chế độ ở TK 214 thì quy định thế này: "3. Thời gian khấu hao và phương pháp khấu hao TSCĐ phải được xem xét lại ít nhất là vào cuối mỗi năm tài chính. Nếu thời gian sử dụng hữu ích ước tính của tài sản khác biệt lớn so với các ước tính trước đó thì thời gian khấu hao phải được thay đổi tương ứng. Phương pháp khấu hao TSCĐ được thay đổi khi có sự thay đổi đáng kể cách thức ước tính thu hồi lợi ích kinh tế của TSCĐ. Trường hợp này, phải điều chỉnh chi phí khấu hao cho năm hiện hành và các năm tiếp theo, và được thuyết minh trong báo cáo tài chính."

- MÌnh làm kế toán có mấy khi xem xét lại đâu, đã trích đường thằng là cứ thế thằng tuốt, ko cong ko vẹo mà. Vấn đề là phương pháp thì ko thay đổi nhưng thời gian mà thay đổi thì chắc chắn là "cong" so với thời gian trích lúc trước. Đúng ko chị? Razz

Em Ku nghiên cứu kỹ nhờ ! Laughing

Chị muốn trích đoạn để "giải thích" với em baokhuyen về cái việc "thẳng" trong trích khâu hao của PP đường thẳng. Đại loại là nó ... thẳng, không thay đổi, nếu nghiên cứu kỹ như em Ku thì phải giải thích thêm là : Có lúc nó hết thẳng Laughing , vậy mới đầy đủ và chính xác Ku nhờ ! Laughing
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn gửi email
Trình bày bài viết theo thời gian:   
gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Kế toán tài sản cố định Thời gian được tính theo giờ [GMT+7giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn

© Copyright 1997-2009 Ketoantruong.com.vn. All right reserved. Design by thiet ke web VIHAN

Hàng trăm quà tặng cho bé

sua.vn