ketoantruong.com :: Xem chủ đề - Chênh lệch hàng tồn kho giữa sổ sách và thực tế
 Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Nhóm làm việcNhóm làm việc   Thông tin cá nhânThông tin cá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng nhậpĐăng nhập 

Chênh lệch hàng tồn kho giữa sổ sách và thực tế

gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Kê toán hàng tồn kho
Xem chủ đề trước :: Xem chủ đề kế  
Tác giả Thông điệp
mongthanh
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 20.12.2010    Tiêu đề: Chênh lệch hàng tồn kho giữa sổ sách và thực tế Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Chào các anh, chị!
Mình có nghiệp vụ này nhờ mấy anh, chị tư vấn dùm.

Mình đang làm kế toán trong lĩnh vực nhà hàng, tháng 11/2010 bên chi cục thuế xuống kiểm tra chống thất thoát thuế, họ xem bảng kê nhập - xuất - tồn hàng hóa của bên nhà hàng mình ( chủ yếu là bia, nước ngọt), thì số liệu như sau:
Tồn trên sổ sách: 1.000(két) x 310.000đ/két = 310.000.000đ
Tồn thực tế : 500(két) x 310.000đ/két =155.000.000đ
Thuế họ nói bên mình bán 500 két và không xuất hóa đơn nên họ tiến hành truy thu thuế GTGT như sau:
500(két) x 390.000đ ( giá bán) x10%/100 = 19.500.000đ
Bên mình đã ký biên bản và nộp số tiền đó, nhưng hỏi họ là sử lý chênh lệch đó như thế nào thì họ nói tự giải quyết.
Vì chưa chạy quyết toán năm, nên mình định xuất số chênh lệch này vào giá vốn có được không?
Các anh, chị có cách nào khác giúp mình với.
Cám ơn các anh, chị nhiều.
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn
Kim_tien
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 20.12.2010    Tiêu đề: Chênh lệch hàng tồn kho giữa sổ sách và thực tế Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

mongthanh đã viết:
Chào các anh, chị!
Mình có nghiệp vụ này nhờ mấy anh, chị tư vấn dùm.

Mình đang làm kế toán trong lĩnh vực nhà hàng, tháng 11/2010 bên chi cục thuế xuống kiểm tra chống thất thoát thuế, họ xem bảng kê nhập - xuất - tồn hàng hóa của bên nhà hàng mình ( chủ yếu là bia, nước ngọt), thì số liệu như sau:
Tồn trên sổ sách: 1.000(két) x 310.000đ/két = 310.000.000đ
Tồn thực tế : 500(két) x 310.000đ/két =155.000.000đ
Thuế họ nói bên mình bán 500 két và không xuất hóa đơn nên họ tiến hành truy thu thuế GTGT như sau:
500(két) x 390.000đ ( giá bán) x10%/100 = 19.500.000đ
Bên mình đã ký biên bản và nộp số tiền đó, nhưng hỏi họ là sử lý chênh lệch đó như thế nào thì họ nói tự giải quyết.
Vì chưa chạy quyết toán năm, nên mình định xuất số chênh lệch này vào giá vốn có được không?
Các anh, chị có cách nào khác giúp mình với.
Cám ơn các anh, chị nhiều.

Căn cứ vào số lượng hàng còn tồn kho thực tế trong biên bản kiểm kê của CQ thuế, bạn xử lí khoản chênh lệch trên sổ sách kế toán như sau:

Nợ TK 1381 - Tài sản thiếu chờ xử lý
Có TK 156 - Hàng hóa

Đồng thời:
- Kết chuyển giá vốn:
Nợ TK 632
Có TK 156

- Thu hồi tài sản thiếu (bắt ... ai đó bồi thường) Very Happy :
Nợ TK 111
Có TK 1381

Bạn nào có cách xử lí khác cho mình học hỏi với, cám ơn !
Chuyển lên trên
becon83
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 21.12.2010    Tiêu đề: Chênh lệch hàng tồn kho giữa sổ sách và thực tế Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Thực tế thì số lượng bia đó là 500 két hay là 1000 ket đúng theo sổ sách, nếu số lượng đúng là bằng trên sổ sách thì so với thực tế thiếu 500 ket, bạn mới ghi vào thiếu:
Nợ TK 1381: tài sản thiếu chờ xử lý
Nợ TK 632: Nếu thiếu trong định mức
Có TK 152,156: Nguyên vật liệu, hàng hoá.
Còn nếu số liệu đúng là 500 ket, thì số lượng trên sổ sách dư do bạn bán hàng mà không xuất hóa đơn, giờ bạn bán hàng xuất hóa đơn ra cho khách hàng để bằng là được.
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn gửi email
Tomy_Hoang
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 21.12.2010    Tiêu đề: Chênh lệch hàng tồn kho giữa sổ sách và thực tế Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Bên anh thì CBT kêu xuất HD ra 500 cái chưa xuất đó, ko xé ra khỏi cuốn. Rồi hạch toán 511 và 632 bình thường.
Còn có trường hợp bị phát hiện khi đã nộp BC quyết toán, BCTC thì hạch toán N421/C333.... chứ ko có doanh thu hay chi phí gì ở đây hết.
Chuyển lên trên
Kim_tien
Thành viên mới
Thành viên mới

Tomy_Hoang đã viết:
Bên anh thì CBT kêu xuất HD ra 500 cái chưa xuất đó, ko xé ra khỏi cuốn. Rồi hạch toán 511 và 632 bình thường.
Còn có trường hợp bị phát hiện khi đã nộp BC quyết toán, BCTC thì hạch toán N421/C333.... chứ ko có doanh thu hay chi phí gì ở đây hết.

Cơ quan thuế đã làm biên bản phạt doanh nghiệp tiền thuế do trốn thuế khi hàng tồn còn ít hơn trên SSKT, nếu họ nói DN xuất hóa đơn, vậy trên hóa đơn có ghi thuế không? Nếu ghi thuế thì DN sẽ phải đóng thuế thêm lần nữa vì phải kê khai hóa đơn này, nếu không ghi thuế thì nội dung ghi như thế nào đây? Mình thấy không ổn.
Chuyển lên trên
tuyetloanbh
Quản trị
Quản trị

Bài gửigửi: 22.12.2010    Tiêu đề: Chênh lệch hàng tồn kho giữa sổ sách và thực tế Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Kim_tien đã viết:

Căn cứ vào số lượng hàng còn tồn kho thực tế trong biên bản kiểm kê của CQ thuế, bạn xử lí khoản chênh lệch trên sổ sách kế toán như sau:

Có TK 156 - Hàng hóa

Đồng thời:
- Kết chuyển giá vốn:
Nợ TK 632
Có TK 156

Nợ TK 111
Có TK 1381

Nếu HT như thế có nghĩa là xuất kho 156 02 lần???
Đã xuất chờ xử lý thì ko HT bút toán đồng thời vào giá vốn.
Chuyển lên trên
tuyetloanbh
Quản trị
Quản trị

Bài gửigửi: 22.12.2010    Tiêu đề: Chênh lệch hàng tồn kho giữa sổ sách và thực tế Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Tomy_Hoang đã viết:

CQT đã truy thu phần thuế VAT do họ kết luận Công ty ko xuất hóa đơn => trốn thuế.
Nếu bi giờ Công ty xuất hóa đơn thì lại phải đóng thuế GTGT lần nữa trên hóa đơn xuất bán?
Trường hợp CBT công ty em kêu xuất hóa đơn cho 500 két chưa xuất chỉ khi nào họ chỉ ra cho DN cái sai, cho doanh nghiệp xuất bổ sung nộp thuế, và không truy thu. Khi đó em HT 632,511,156,3331... và nộp thuế bình thường.
Còn trường hợp đã nộp BCTC thì HT N421/C333, thì khi đó 156 của công ty em vẫn còn tồn kho 1.000 két? Phần thiếu em xử lý sao đây?

@mongthanh: Theo chị em nên tổ chức kiểm kê hàng hóa, lập biên bản hàng thiếu chờ xử lý . HT N1381/C156
- Ra quyết định xử lý KK thiếu, HT : N111,334,632/1381

Phần nộp truy thu thuế em HT : N3331/C1121, đồng thời N811/C3331 (Tính vào chi phí ko hợp lý phần này)
Chuyển lên trên
Kim_tien
Thành viên mới
Thành viên mới

tuyetloanbh đã viết:
Kim_tien đã viết:

Có TK 156 - Hàng hóa

Đồng thời:
- Kết chuyển giá vốn:
Nợ TK 632
Có TK 156

Nợ TK 111
Có TK 1381

Cám ơn chị Tuyetloanbh, em lú rồi Very Happy để em dùng viết xóa kéo một đường che bút toán thừa đi nhe ! Very Happy
Chuyển lên trên
Tomy_Hoang
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 23.12.2010    Tiêu đề: Chênh lệch hàng tồn kho giữa sổ sách và thực tế Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

tuyetloanbh đã viết:
Tomy_Hoang đã viết:

CQT đã truy thu phần thuế VAT do họ kết luận Công ty ko xuất hóa đơn => trốn thuế.
Nếu bi giờ Công ty xuất hóa đơn thì lại phải đóng thuế GTGT lần nữa trên hóa đơn xuất bán?
Trường hợp CBT công ty em kêu xuất hóa đơn cho 500 két chưa xuất chỉ khi nào họ chỉ ra cho DN cái sai, cho doanh nghiệp xuất bổ sung nộp thuế, và không truy thu. Khi đó em HT 632,511,156,3331... và nộp thuế bình thường.
Còn trường hợp đã nộp BCTC thì HT N421/C333, thì khi đó 156 của công ty em vẫn còn tồn kho 1.000 két? Phần thiếu em xử lý sao đây?

@mongthanh: Theo chị em nên tổ chức kiểm kê hàng hóa, lập biên bản hàng thiếu chờ xử lý . HT N1381/C156
- Ra quyết định xử lý KK thiếu, HT : N111,334,632/1381

Phần nộp truy thu thuế em HT : N3331/C1121, đồng thời N811/C3331 (Tính vào chi phí ko hợp lý phần này)

Cảm ơn chị tuyetloanbh !
Chị có thể chỉ thêm cho em 1 chút được ko ạ ?
Trường hợp bị truy thu với nội dung " Bán hàng ko xuất HD" Như vậy ko hạch toán DT thì khi quyết toán các bác thuế vẫn ko chịu vì đòi truy thu thêm doanh thu => truy thu thêm thuế TNDN (nếu có) nữa thì làm sao ạ ?
Ko có DT mà hạch toán tăng 632, giảm 156 thì nhất quyết mấy bác thuế lại loại 632 ra. Như vậy theo chị em phải giải trình thế nào thì ổn và làm sao để BCTC của em sạch đẹp hơn 1 chút ạ ?
Cảm ơn chị !
Chuyển lên trên
tuyetloanbh
Quản trị
Quản trị

Bài gửigửi: 24.12.2010    Tiêu đề: Chênh lệch hàng tồn kho giữa sổ sách và thực tế Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Kim_tien đã viết:
tuyetloanbh đã viết:
Kim_tien đã viết:

Có TK 156 - Hàng hóa

Đồng thời:
- Kết chuyển giá vốn:
Nợ TK 632
Có TK 156

Nợ TK 111
Có TK 1381

Cám ơn chị Tuyetloanbh, em lú rồi Very Happy để em dùng viết xóa kéo một đường che bút toán thừa đi nhe ! Very Happy

Qui định bên kế toán không được sử dụng bút xóa Wink
Cuối năm rồi, kế toán quá bận. Em vẫn dành nhiều thời gian lên dd giúp các bạn là quá hay rồi, nhầm lẫn tí là chuyện bình thường mà. Laughing
Chuyển lên trên
tuyetloanbh
Quản trị
Quản trị

Bài gửigửi: 24.12.2010    Tiêu đề: Chênh lệch hàng tồn kho giữa sổ sách và thực tế Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Tomy_Hoang đã viết:
Cảm ơn chị tuyetloanbh !
Trường hợp bị truy thu với nội dung " Bán hàng ko xuất HD" Như vậy ko hạch toán DT thì khi quyết toán các bác thuế vẫn ko chịu vì đòi truy thu thêm doanh thu => truy thu thêm thuế TNDN (nếu có) nữa thì làm sao ạ ?
Ko có DT mà hạch toán tăng 632, giảm 156 thì nhất quyết mấy bác thuế lại loại 632 ra. Như vậy theo chị em phải giải trình thế nào thì ổn và làm sao để BCTC của em sạch đẹp hơn 1 chút ạ ?
Cảm ơn chị !

Khi các bác thuế xuống kiểm tra, kiểm kê thiếu => Kết luận : Bán hàng ko xuất hóa đơn => Truy thu thuế GTGT, phần còn lại DN tự xử lý.
Và sau khi nộp truy thu thuế GTGT. Chị đề xuất hướng xử lý như trên để :
- Lượng hàng 156 tồn kho thực tế = Sổ sách (Sau khi xử lý kiểm kê)
- HT vào 632 khi kiểm kê phát hiện thiếu (Có tổ chức kiểm kê, biên bản kiểm kê, xử lý kiểm kê.... ) Hòan toàn theo chế độ kế toán.
Khi các bác thuế lại vào duyệt quyết toán, căn cứ vào gì để truy thu thuế TNDN? Trường hợp KK phát hiện thiếu ko có 511, có 632 sao em lại nghĩ là "Nhất quyểt mấy bác thuế loại ra???" Chị xử lý mãi mà thấy có ai loại ra đâu nào? Làm thế nào giải trình theo hướng đó, Đừng dùng bút xóa kéo như bạn Kim_tien thì BCTC vẫn sạch, đẹp như thường Laughing .
Chuyển lên trên
Tomy_Hoang
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 04.01.2011    Tiêu đề: Chênh lệch hàng tồn kho giữa sổ sách và thực tế Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

tuyetloanbh đã viết:
Tomy_Hoang đã viết:
Cảm ơn chị tuyetloanbh !
Cảm ơn chị !

Khi các bác thuế xuống kiểm tra, kiểm kê thiếu => Kết luận : Bán hàng ko xuất hóa đơn => Truy thu thuế GTGT, phần còn lại DN tự xử lý.
Và sau khi nộp truy thu thuế GTGT. Chị đề xuất hướng xử lý như trên để :
- Lượng hàng 156 tồn kho thực tế = Sổ sách (Sau khi xử lý kiểm kê)
- HT vào 632 khi kiểm kê phát hiện thiếu (Có tổ chức kiểm kê, biên bản kiểm kê, xử lý kiểm kê.... ) Hòan toàn theo chế độ kế toán.
Khi các bác thuế lại vào duyệt quyết toán, căn cứ vào gì để truy thu thuế TNDN? Trường hợp KK phát hiện thiếu ko có 511, có 632 sao em lại nghĩ là "Nhất quyểt mấy bác thuế loại ra???" Chị xử lý mãi mà thấy có ai loại ra đâu nào? Làm thế nào giải trình theo hướng đó, Đừng dùng bút xóa kéo như bạn Kim_tien thì BCTC vẫn sạch, đẹp như thường Laughing .

Cảm ơn chị !
Em đã gặp 1 pác thuế nhất quyết ko cho em đưa vào 632. Nhất quyết kêu em phải bắt bồi thường ai đó.
Quy vào Bán hàng ko xuất HD để truy thu cả 3331 lẫn 511 mà ko cho hạch toán 632 thế mới chết.
mấy hôm rày em hok vô DD được Crying or Very sad
Chuyển lên trên
Trình bày bài viết theo thời gian:   
gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Kê toán hàng tồn kho Thời gian được tính theo giờ [GMT+7giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn

© Copyright 1997-2009 Ketoantruong.com.vn. All right reserved. Design by thiet ke web VIHAN

Hàng trăm quà tặng cho bé

sua.vn