ketoantruong.com :: Xem chủ đề - Tính giá thành theo PP định mức
 Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Nhóm làm việcNhóm làm việc   Thông tin cá nhânThông tin cá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng nhậpĐăng nhập 

Tính giá thành theo PP định mức

gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Kế toán giá thành
Xem chủ đề trước :: Xem chủ đề kế  
Tác giả Thông điệp
thuytrinh
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 21.10.2008    Tiêu đề: Tính giá thành theo PP định mức Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Anh (chị) hãy chỉ cho em cách tính giá thành theo phương pháp định mức, e chưa rành về cách tính này lắm.
Em chân thành cảm ơn.
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn
NamLien
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 21.10.2008    Tiêu đề: Re: Anh chị giúp em với Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

thuytrinh đã viết:
Anh (chị) hãy chỉ cho em cách tính giá thành theo phương pháp định mức, e chưa rành về cách tính này lắm.
Em chân thành cảm ơn.

Tính giá thành theo phương pháp tính định mức thì rất đơn giản!
Ví dụ: Dệt 1 m2 vải lại a hết 100 gam sợi , 100 đ nhân công, 100 đ tiền điện ... Thì cuối kỳ chỉ cần lấy tổng số SP sản xuất ra x với định mức có sẵn thôi!
Chuyển lên trên
truongtam
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 07.03.2009    Tiêu đề: Tính giá thành theo PP định mức Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Anh (chị ) hãy chỉ cho em cách tính giá thành định với em rất cần Cty em nhà máy sản xuất sợi. Em cảm ơn nhiều!
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn gửi email
anhduong
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 22.03.2009    Tiêu đề: Tính giá thành theo PP định mức Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Bạn đã có bảng định mức cho sản phẩm của Cty bạn chưa.
Định mức : NVL chính, VL phụ, nhân công, khấu hao cho SP
Chuyển lên trên
hanhxu
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 17.04.2009    Tiêu đề: Tính giá thành theo PP định mức Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

các bác ơi! phương pháp tính giá thành theo định mức, theo tôi hiểu có phải là dựa vào các tiêu chuẩn kỹ thuật (định mức kỹ thuật) rồi xác định giá trị tương ứng, khi đó giá trị theo cách tính trên của sản phẩm mẫu này có phải là giá thành định mức không các bác.
và cái biểu định mức là chỉ về giá trị lẫn về vật chất nhỉ, nó phải được ổn định trong một khoảng thời gian nào đó đúng ko các bác!
ai cho nhận xét với! cần gấp!
thanks lắm lắm! ^^ Smile
Chuyển lên trên
hanhxu
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 17.04.2009    Tiêu đề: Tính giá thành theo PP định mức Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

còn nữa! theo trên thì việc tính sản phẩm làm dở sẽ thế nào, cũng theo phương pháp định mức à? khi ấy việc tính trị giá sản phẩm làm dở ko còn có tác dụng trong tính giá thành nữa nhỉ, có nghĩa là ngược lại với thông thường là xác định trị giá spdd rui mới tính Z đúng ko! Smile Smile
Chuyển lên trên
Daniel
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực

Bài gửigửi: 12.06.2009    Tiêu đề: Tính giá thành theo PP định mức Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

hanhxu đã viết:
còn nữa! theo trên thì việc tính sản phẩm làm dở sẽ thế nào, cũng theo phương pháp định mức à? khi ấy việc tính trị giá sản phẩm làm dở ko còn có tác dụng trong tính giá thành nữa nhỉ, có nghĩa là ngược lại với thông thường là xác định trị giá spdd rui mới tính Z đúng ko! Smile Smile

Bạn hanhxu nói rất đúng. PP nào thì muốn tính giá thành thực tế cũng phải tính, xác định chi phí ss dở dang cuối kỳ trước mới tính giá thành.

Tổng giá thành = Chi phí sx dd đầu kỳ + chi phi phát sinh trong kỳ - giá trị thu hồi - chi phí sx dở dang cuối kỳ.
Chuyển lên trên
Trình bày bài viết theo thời gian:   
gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Kế toán giá thành Thời gian được tính theo giờ [GMT+7giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn

© Copyright 1997-2009 Ketoantruong.com.vn. All right reserved. Design by thiet ke web VIHAN

Hàng trăm quà tặng cho bé

sua.vn