ketoantruong.com :: Xem chủ đề - Trích nộp KPCĐ
 Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Nhóm làm việcNhóm làm việc   Thông tin cá nhânThông tin cá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng nhậpĐăng nhập 

Trích nộp KPCĐ
Chuyển đến trang 1, 2  Trang kế

gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Kế toán tiền lương
Xem chủ đề trước :: Xem chủ đề kế  
Tác giả Thông điệp
toloan0211
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 08.07.2010    Tiêu đề: Trích nộp KPCĐ Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Hi cả nhà,
Các bác vui lòng cho E hỏi chút, theo luật là cty phải nộp 1% KPCĐ cho công đoàn cấp trên còn 1% trừ lương của người LĐ và được giữ lại công đoàn cty.
Song cty E ko nộp 1% KPCĐ cho công đoàn cấp trên mà chỉ trích 1%KPCĐ của người LĐ để lập quỹ tại công ty sử dụng. Như vậy có được ko ạ?
Bác nào có thông tư hay văn bản hướng dẫn việc này thì cho E xin luôn với ạ.
E đang rất cần vì công ty E đang quyết toán thuế. Vậy bác nào biết thì trả lời giúp E nhé.
Mong nhận được hồi âm sớm của cả nhà.
E cảm ơn nhiều ạ/
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn
chimcanhkut
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực

Bài gửigửi: 09.07.2010    Tiêu đề: Trích nộp KPCĐ Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

công ty bạn ko trích nộp 1% kinh phí công đoàn từ nguồn của công ty thì quyết toán thuế ko ảnh hưởng gì cả. Làm việc với thuế trích nhiều hơn 2% thì thuế mới hỏi thăm chứ chỉ thu của người lao đồng, đồng thời cty ko trích hoặc trích ít hơn 2% thì các bác thuế mừng quá ý chứ. Sợ gì bạn.
Trích bảo hiểm hay KPCD bao nhiêu, dựa trên mức lương nào ko p công việc của các bác thuế nếu mức đó ít hơn hoặc bằng quy định của nhà nước.

Được sửa chữa bởi chimcanhkut ngày 09.07.2010, sửa lần 1
Chuyển lên trên
toloan0211
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 09.07.2010    Tiêu đề: Trích nộp KPCĐ Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Cảm ơn bạn,
Bạn có thông tư hay công văn nào nói rằng DN đc trích 1% KPCĐ từ lương của người LĐ để giữ lại sử dụng tại DN ko thì cho mình xin với vì thuế báo là sẽ loại khoản đó của mình ra. Hic
Mong thông tin sớm của bạn và cả nhà.
Thanks!
Chuyển lên trên
chimcanhkut
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực

Bạn có thể tham khảo link sau:
http://moj.gov.vn/vbpq/Lists/Vn%20bn%20php%20lut/View_Detail.aspx?ItemID=18655
Theo quy định thì cty trích 2% KPCD, dc tính vào chi phí thuế.
Thông thường DN trích thêm 1% của người lao động, đó ko p KPCD gọi chung là Đoàn phí công đoàn, giữ lại để chi thăm hỏi, hội hè cty, ko có quy định hoặc có nhưng mình ko cập nhật.
Khi trích 1% này hạch toán:
Nợ 111/112/334
Có 338
Như thế này thì đâu ảnh hưởng tới chi phí của doanh nghiệp. Mình chưa hiểu thuế sẽ bóc ra cái gì.
toloan0211
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 15.07.2010    Tiêu đề: Trích nộp KPCĐ Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Tức là khi mình hạch toán tiền lương, ví dụ:
Nợ TK 642: 500k
Có TK 334: 500k
Sau đó trừ KPCĐ 1% tức:
Nợ TK 334: 5
Có TK 338: 5
Như vậy tức là thực chi lương của mình nhỏ hơn phần mình đưa vào chi phí (tính chi phí là 500k nhưng thực chi là 495k).
Vì vậy họ bóc phần KPCĐ của mình ra và chỉ tính CP lương là 495k thôi.
Cả nhà thấy như vậy có hợp lý ko ạ?
Giải đáp giúp E với.
Thanks!
Chuyển lên trên
toloan0211
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 15.07.2010    Tiêu đề: Trích nộp KPCĐ Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Sau đó trừ KPCĐ 1% tức:
Như vậy tức là thực chi lương của mình nhỏ hơn phần mình đưa vào chi phí (tính chi phí là 500k nhưng thực chi là 495k).
Giải đáp giúp E với.
Thanks!
Chuyển lên trên
tuyetloanbh
Quản trị
Quản trị

Bài gửigửi: 26.07.2010    Tiêu đề: Trích nộp KPCĐ Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

toloan0211 đã viết:
Sau đó trừ KPCĐ 1% tức:
Giải đáp giúp E với.
Thanks!

Những văn bản em cần tham khảo:
- Quy định số 699/QĐ-TLĐ ngày 12/6/2000 về thu và phân phối tài chính công đoàn .
- Thông tri số: 58/TTr-TLĐ ngày 10/02/2004 h­ướng dẫn đóng và thu đoàn phí công đoàn.
- Thông tư Liên tịch số 119/2004/TTLT/BTC-TLĐLĐVN ngày 08/12/2004 hướng dẫn trích nộp kinh phí công đoàn.
- Quy định số 1582/QĐ-TLĐ, ngày 09/11/2000 về nội dung, phạm vi thu - chi quỹ công đoàn cơ sở.
Qui định :
- Công ty trích 2% kinh phí công đoàn (tính vào chi phí hợp lý) : 1% nộp về công đoàn cấp trên, 1% giữ lại cho CĐ cơ sở hoạt động.
- Thu 1% đoàn phí công đoàn (trừ vào lương CB.CNV) : Nộp 30% về công đoàn cấp trên, giữ lại 70% cho CĐ cơ sở hoạt động.

Theo ví dụ trên :
- HT CP lương : N642/C334 : 500K
- Chi lương : N334/C111 : 495K
- Trừ 1% ĐPCĐ : N334/C3382 : 5K
Ko ai xuất toán 5K của em ra cả. Laughing
Chuyển lên trên
toloan0211
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 26.07.2010    Tiêu đề: Trích nộp KPCĐ Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

E cảm ơn Chị,
Nhưng trong trường hợp công ty ko nộp 1% lên CĐ cấp trên mà chỉ trừ 1% vào lương của người LĐ để vào quỹ KPCĐ sử dụng thì có bị xuất toán ko C?
Cty E làm theo trường hợp như thế nên bị xuất toán ra C ạ.
Chuyển lên trên
tuyetloanbh
Quản trị
Quản trị

toloan0211 đã viết:
E cảm ơn Chị,
Nhưng trong trường hợp công ty ko nộp 1% lên CĐ cấp trên mà chỉ trừ 1% vào lương của người LĐ để vào quỹ KPCĐ sử dụng thì có bị xuất toán ko C?
Cty E làm theo trường hợp như thế nên bị xuất toán ra C ạ.

Em trừ vào lương NLĐ 1% gọi là Đoàn phí công đoàn nha (đừng lẫn lộn với KPCĐ). Và trên HĐLĐ phần lương là 500 K, thực chi 495K phần trừ lại 1% ĐPCĐ, có nộp cấp trên hay ko nộp (CĐ cấp trên sẽ truy thu) Phần 500K vẫn được tính vào CP lương hợp lệ. Ko thể xuất toán được.
Đến KPCĐ & ĐPCĐ em còn nhầm lẫn lung tung, nên em sẽ ko bảo vệ được mình Crying or Very sad . Không thể xuất toán trong trường hợp này.
Chuyển lên trên
toloan0211
Thành viên mới
Thành viên mới

Sad E cảm ơn C nhiều ạ
Chuyển lên trên
thanhmn
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 03.08.2010    Tiêu đề: Trích nộp KPCĐ Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

tuyetloanbh đã viết:
Em trừ vào lương NLĐ 1% gọi là Đoàn phí công đoàn nha (đừng lẫn lộn với KPCĐ). Và trên HĐLĐ phần lương là 500 K, thực chi 495K phần trừ lại 1% ĐPCĐ, có nộp cấp trên hay ko nộp (CĐ cấp trên sẽ truy thu) Phần 500K vẫn được tính vào CP lương hợp lệ. Ko thể xuất toán được.
Đến KPCĐ & ĐPCĐ em còn nhầm lẫn lung tung, nên em sẽ ko bảo vệ được mình Crying or Very sad . Không thể xuất toán trong trường hợp này.

Chị Loan ạh, em tiếc là chị ở trong Nam chứ chị mà ở ngoài Bắc này thì em fải xin nghỉ 1 tuần lên ở hẳn nhà chị để mang sách vở đến nhờ chị dạy Razz Razz Razz Khi nào chị có điều kiện ra Bắc nhớ bảo trước em còn chuẩn bị bút vở nhé!!!
Tieu_Phong
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 22.09.2010    Tiêu đề: Trích nộp KPCĐ Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Hi tất cả các member !!!

Về KPCĐ, theo tôi được biết thì tỷ lệ trích là 2%, được tính hết vào chi phí hợp lý theo quy định của Luật CĐ & Thuế TNDN. còn ĐPCĐ thì trích 1% từ lương của NV, mức trích là thỏa thuận giữa ngừoi SD lao động và Đoàn Viên.

Vấn đề là mức lương để tính 2% KPCĐ là mức nào ? Tính trên lương đóng BHXH, BHYT hay tính trên tổng lương thực trả (Income) cho người lao động ?

Theo như quy định từ xưa đến giờ là tính trên mức lương thực trả, cán bộ LĐLĐ cũng hướng dẫn như thế, nhưng khi xem van bản hướng dẫn (TT liên lịch số 119/2004) thì trong đó lại nói là thu 2% trên lương và phụ cấp thống nhất với mức phụ cấp đóng BHXH, BHYT. vậy thì phải hiểu thế nào về quy định của TT 119 ?

Rất mong quý vị nghiên cứu kỹ và trao đổi cho rõ ràng để thực hiện cho đúng nhé !!!
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn gửi email
chimcanhkut
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực

Bài gửigửi: 23.09.2010    Tiêu đề: Trích nộp KPCĐ Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Chưa nghe Luật CĐ bao giờ.
Tieu_Phong
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 23.09.2010    Tiêu đề: Trích nộp KPCĐ Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Hi Chim Cánh Cụt,

Mình chỉ muốn thảo luận về mức lương dùng để trích KPCĐ thôi.

Còn bạn nói chưa nghe Luật CĐ bao giờ thì chắc tại ban chưa tìm hiểu thôi, Luật CĐ có từ năm 1957 rồi, đến năm 1990 có sửa đổi và thông qua ngày 30/06/1990, vui lòng xem lại nhé.
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn gửi email
chimcanhkut
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực

Hi Tiêu Phong
Cám ơn bạn mình đã tìm thấy Luật Công Đoàn năm 1990.
Tại từ trước tới giờ mình học cứ là trích tỉ lệ 2% và dc tính vào chi phí hợp lý mà ko biết là do Luật Công Đoàn quy định.
Trình bày bài viết theo thời gian:   
gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Kế toán tiền lương Thời gian được tính theo giờ [GMT+7giờ]
Chuyển đến trang 1, 2  Trang kế
Trang 1 trong tổng số 2 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn

© Copyright 1997-2009 Ketoantruong.com.vn. All right reserved. Design by thiet ke web VIHAN

Hàng trăm quà tặng cho bé

sua.vn