ketoantruong.com :: Xem chủ đề - Cách lập báo cáo LCTT
 Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Nhóm làm việcNhóm làm việc   Thông tin cá nhânThông tin cá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng nhậpĐăng nhập 

Cách lập báo cáo LCTT

gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Báo cáo tài chính
Xem chủ đề trước :: Xem chủ đề kế  
Tác giả Thông điệp
Matexim
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 08.07.2008    Tiêu đề: Cách lập báo cáo LCTT Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Mình đang tập làm báo cáo lưu chuyển tiền tệ ( phương pháp trực tiếp ), bạn nào giỏi về phần này chỉ giúp mình cách lập với nhé. Xin cảm ơn rất nhiều. Các bạn gửi bài về theo địa chỉ email : phanmanh_ha@yahoo.com.vn.
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn
HVTC29
Quản trị
Quản trị

Bài gửigửi: 08.07.2008    Tiêu đề: Re: Cách lập báo cáo LCTT Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Matexim đã viết:
Mình đang tập làm báo cáo lưu chuyển tiền tệ ( phương pháp trực tiếp ), bạn nào giỏi về phần này chỉ giúp mình cách lập với nhé. Xin cảm ơn rất nhiều. Các bạn gửi bài về theo địa chỉ email : phanmanh_ha@yahoo.com.vn.

Mình không giỏi về phần này nên rón rén mãi mới dám đưa ra ý kiến Very Happy

Bạn in tài khoản tiền kiểu sổ chữ T sẽ có số liệu để đưa vào các chỉ tiêu trên báo cáo LCTT. Bạn lưu ý chia số liệu theo từng hoạt động kinh doanh, đầu tư và hoạt động tài chính nhé.
Chuyển lên trên
PhuongHoangLong
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 16.07.2008    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Đối với Báo cáo LCTT là Báo cáo không bắt buộc các Doanh nghiệp phải lập.
Báo cáo LCTT lập theo phương pháp trực tiếp thì đơn giản hơn PP gián tiếp.
Hiện tại, Công ty bạn đang dùng phần mềm kế toán hay làm tay. Nếu Công ty đang dùng phần mềm kế toán thì bạn in ra phần Tổng hợp tài khoản đối ứng của 111 và 112. Đối với mỗi phần đối ứng bạn lấy số liệu thu - chi tương ứng với nội dung trên BC LCTT theo phương pháp trực tiếp.
Ví dự:
1. Tiền thu từ bán hàng, cung cấp dịch vụ và doanh thu khác.
Theo chỉ tiêu trên thì bạn phải lấy tài khoản đối ứng NỢ 111/ Có 511, 331. Và lấy số tiền đối ứng tương tự cho các chỉ tiêu còn lại.
Sau khi lập xong, thì số dư trên 111 +112 phải bằng số dư trên bảng Báo cáo LCTT.
Nếu Công ty của bạn làm kế toán bằng tay thì bạn có thể thống kê các tài khoản đối ứng trên Excel.
Chúc bạn thành công!
Chuyển lên trên
trieukhang
Quản trị
Quản trị

Bài gửigửi: 16.07.2008    Tiêu đề: Lập báo cáo LCTT Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Báo cáo LCTT đòi hỏi ở kế toán chi tiết nhiều hơn. Đọc hướng dẫn tại QĐ 15 và 48 sẽ rõ thôi.
Chỉ các DN thực hiện theo QĐ 48 thì mới không bắt buộc lập và gửi BC LCTT thôi.
Chào
Chuyển lên trên
nhunghong
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 26.07.2008    Tiêu đề: Lập báo cáo LCTT Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Nên nhớ khi lọc chi tiết 111 và 112 để lập báo cáo LCTT thì các khoản đối ứng giửa 111 và 112, 131 thì đừng cho vào phát sinh trên LCTT, vì đó chỉ là lưu chuyển từ tiền mặt qua ngân hàng hoặc là tiền đang chuyển thôi
Chuyển lên trên
tranbangdoan
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 26.08.2008    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

PhuongHoangLong đã viết:
Đối với Báo cáo LCTT là Báo cáo không bắt buộc các Doanh nghiệp phải lập.
Báo cáo LCTT lập theo phương pháp trực tiếp thì đơn giản hơn PP gián tiếp.

Không hẳn đúng:
- Báo cáo LCTT chỉ không bắt buộc đối với 1 số loại hình DN mà các bác làm chế độ kế toán chưa làm hướng dẫn phương pháp lập thôi.
- với DN nhỏ, đơn lẻ thì còn có thể làm theo PP trực tiếp, chứ với DN có nhiều đơn vị thành viên làm theo PP trực tiếp phải loại trừ bút toán thu chi hộ nhau và chuyển tiền lòng vòng trong tổng Cty là mệt lắm đó.
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn Website của thành viên này
minheci
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 09.03.2009    Tiêu đề: Cách lập báo cáo LCTT Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Các Anh/Chị ơi giúp em với cách lập báo cáo lưu chuyển tiền tệ theo phương pháp trực tiếp.
Cám ơn Anh/Chị nhiều
Chuyển lên trên
tuyetloanbh
Quản trị
Quản trị

Bài gửigửi: 09.03.2009    Tiêu đề: Cách lập báo cáo LCTT Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

minheci đã viết:
Các Anh/Chị ơi giúp em với cách lập báo cáo lưu chuyển tiền tệ theo phương pháp trực tiếp.
Cám ơn Anh/Chị nhiều

Mọi người hướng dẫn khá chi tiết ở trên rồi đó em! Laughing
Chuyển lên trên
Trình bày bài viết theo thời gian:   
gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Báo cáo tài chính Thời gian được tính theo giờ [GMT+7giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn

© Copyright 1997-2009 Ketoantruong.com.vn. All right reserved. Design by thiet ke web VIHAN

Hàng trăm quà tặng cho bé

sua.vn