ketoantruong.com :: Xem chủ đề - Viết Hóa đơn tài chính
 Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Nhóm làm việcNhóm làm việc   Thông tin cá nhânThông tin cá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng nhậpĐăng nhập 

Viết Hóa đơn tài chính

gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Hóa đơn chứng từ
Xem chủ đề trước :: Xem chủ đề kế  
Tác giả Thông điệp
coberom
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 11.06.2008    Tiêu đề: Viết Hóa đơn tài chính Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Chào các bạn, giúp mình tình huống này nhé.
Cty mình kinh doanh máy vi tính, có những loại máy tính xách tay có cấu hình theo HĐ đầu vào đầy cả hóa đơn nếu mình viết y như thế thì trên 1 HĐ viết tay là Ko đủ chỗ để ghi.
- Khi viết HĐTC cơ quan thuế có yêu cầu phải viết đúng (1 cách chính xác và đầy đủ) tên hàng hóa theo Hóa đơn đầu vào không?
Hiện ở cty mình yêu cầu phải làm như thế. nhưng anh Phó Giám đốc kinh doanh bảo thế là rườm rà, cứ viết đơn giản - giống như là viết nhứng ý chính thôi.
- Một vấn đề nửa là: Hàng ngày Cty mình bán lẻ rất nhiều loại linh kiện cho nhiều khách hàng khác nhau. Nếu xuất HĐTC cho tất cả các khách hàng đó thì Ko biết cần bao nhiêu HĐ cho đủ. Vì thế, cuối tháng Kế toán tổng hợp lại số lượng từng loại bán trong tháng và ghi hóa đơn cho một vài khách hàng nào đó với số lượng rất nhiều. Cho mình hỏi cách này có ổn không hay có cách nào khác hay hơn không?
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn gửi email
HVTC29
Quản trị
Quản trị

Bài gửigửi: 12.06.2008    Tiêu đề: Re: Viết Hóa đơn tài chính Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

coberom đã viết:
Cty mình kinh doanh máy vi tính, có những loại máy tính xách tay có cấu hình theo HĐ đầu vào đầy cả hóa đơn nếu mình viết y như thế thì trên 1 HĐ viết tay là Ko đủ chỗ để ghi.
- Khi viết HĐTC cơ quan thuế có yêu cầu phải viết đúng (1 cách chính xác và đầy đủ) tên hàng hóa theo Hóa đơn đầu vào không?
Hiện ở cty mình yêu cầu phải làm như thế. nhưng anh Phó Giám đốc kinh doanh bảo thế là rườm rà, cứ viết đơn giản - giống như là viết nhứng ý chính thôi.
- Một vấn đề nửa là: Hàng ngày Cty mình bán lẻ rất nhiều loại linh kiện cho nhiều khách hàng khác nhau. Nếu xuất HĐTC cho tất cả các khách hàng đó thì Ko biết cần bao nhiêu HĐ cho đủ. Vì thế, cuối tháng Kế toán tổng hợp lại số lượng từng loại bán trong tháng và ghi hóa đơn cho một vài khách hàng nào đó với số lượng rất nhiều. Cho mình hỏi cách này có ổn không hay có cách nào khác hay hơn không?

Có công văn của cơ quan thuế hướng dẫn viết hóa đơn văn phòng phẩm theo bảng kê đính kèm nhưng mình chưa tìm lại được, trên hóa đơn chỉ cần viết nội dung chính thôi.
Khi xuất hàng bán lẻ nếu khách hàng không yêu cầu viết hóa đơn thì lập bảng kê và cuối ngày viết 1 lần. Bạn đang làm ổn rồi thì cứ thế mà làm Smile
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn
trieukhang
Quản trị
Quản trị

Bài gửigửi: 12.06.2008    Tiêu đề: Hóa đơn Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

-Trên HĐ bạn chỉ ghi máy tính xách tay (Hiệu...) và kèm theo chi tiết cấu hình. Có ai yêu cầu ghi cấu hình vào HĐ đâu.
-Hóa đơn bán ra ghi HH bán ra mà?
-Khi xuất hàng bán lẻ nếu khách hàng không yêu cầu viết hóa đơn thì lập bảng kê và cuối ngày viết 1 lần nếu mỗi lần bán lẽ dưới 100.000đ; cuối ngày lập bảng kê bán lẽ và lập hóa đơn (Liên 2 không được xé ra khỏi quyển). Còn trên 100.000 đ , hoặc dưới 100.000 đ mà bên mua yêu cầu thì bạn vẫn lập HĐ.
Bạn nghiên cứu NĐ89/2002/NĐ-CP; TT120/2002/TT-BTC
Chào
Chuyển lên trên
GH090
Quản trị
Quản trị

Bài gửigửi: 12.06.2008    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Mình cũng đang thắc mắc vấn đề này đấy, cho mình tham gia với. Giả sử hóa đơn bán ra không ghi toàn bộ cấu hình máy tính mà cũng không có bảng kê đính kèm ( VD: Máy vi tính Pentium 4 3.0Ghz), nhưng hóa đơn đầu vào thì từng linh kiện một, vậy khi xuất giá vốn dựa vào hóa đơn thì biết đường nào mà xuất? Liệu có ổn không các bác?
Chuyển lên trên
coberom
Thành viên mới
Thành viên mới

Theo như Cty mình đang làm thì khi bán 1 bộ máy tính thì ghi toàn bộ các linh kiện lắp thành bộ máy (có thể ghi vắn tắt) và số tiền thì chỉ ghi số tổng chứ Ko ghi số tiền chi tiết của từng linh kiện.
- Còn đối với các máy tính xách tay: mình để ý thấy các cty bán cho cty mình cũng xuất HĐ rườm rà lắm, ghi đầy đủ, chi tiết cấu hình - họ bảo họ đăng ký với Hải quan sao ấy... nên họ phải viết y như thế
Chuyển lên trên
coberom
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 12.06.2008    Tiêu đề: Cam on trieukhang Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Cam on ban trieukhang
Để mình đọc Nghị định mà bạn chỉ xem sao
Chuyển lên trên
trieukhang
Quản trị
Quản trị

GH090 đã viết:
Mình cũng đang thắc mắc vấn đề này đấy, cho mình tham gia với. Giả sử hóa đơn bán ra không ghi toàn bộ cấu hình máy tính mà cũng không có bảng kê đính kèm ( VD: Máy vi tính Pentium 4 3.0Ghz), nhưng hóa đơn đầu vào thì từng linh kiện một, vậy khi xuất giá vốn dựa vào hóa đơn thì biết đường nào mà xuất? Liệu có ổn không các bác?

Chẳng lẽ người mua không biết mình mua cái gì sao? Đương nhiên họ sẽ yêu cầu phải có chi tiết cấu hình, sao người bán không đáp ứng yêu cầu này. Khách hàng là thượng đế.
Chào
Chuyển lên trên
GH090
Quản trị
Quản trị

Bài gửigửi: 13.06.2008    Tiêu đề: Hóa đơn chứng từ Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Bạn Coberom à! mình thấy các cty bán máy vi tính cũng viết Hóa đơn như bạn nói đó, riêng với máy xách tay thì mình chỉ thấy ghi máy tính xách tay hiệu gì... thôi, vì mình nghĩ máy xách tay thì khi mua về nguyên máy, lúc bán cũng nguyên vậy chứ đâu có lắp ráp gì, còn nếu đầu vào của bạn như thế thì để mình suy nghĩ tiếp đã nha.
Chuyển lên trên
trang_suntech
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 14.07.2008    Tiêu đề: Re: Viết Hóa đơn tài chính Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Pear59 đã viết:
coberom đã viết:

Có công văn của cơ quan thuế hướng dẫn viết hóa đơn văn phòng phẩm theo bảng kê đính kèm nhưng mình chưa tìm lại được, trên hóa đơn chỉ cần viết nội dung chính thôi.
Khi xuất hàng bán lẻ nếu khách hàng không yêu cầu viết hóa đơn thì lập bảng kê và cuối ngày viết 1 lần. Bạn đang làm ổn rồi thì cứ thế mà làm Smile

Chị Pear có tìm lại được công văn chưa cho em biết công văn số ?...để em tham khảo với. Em cũng đang cần.
Cám ơn chị nhé
Chuyển lên trên
HVTC29
Quản trị
Quản trị

Bài gửigửi: 14.07.2008    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Bạn tham khảo công văn 7933/CT-TTHT ngày 6/8/2004 của Cục thuế Tp. HCM hoặc 4610 TCT/NV5. Nếu ko tìm được thì PM cho mình.
trang_suntech
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 18.07.2008    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Pear59 đã viết:
Bạn tham khảo công văn 7933/CT-TTHT ngày 6/8/2004 của Cục thuế Tp. HCM hoặc 4610 TCT/NV5. Nếu ko tìm được thì PM cho mình.

Em đã tìm trên trang web của Cục Thuế TPHCM mục văn bản hướng dẫn trả lới nhưng chỉ đến năm 2005 là hết rùi. N8am 2004 em không thấy.
Chuyển lên trên
HVTC29
Quản trị
Quản trị

TỔNG CỤC THUẾ CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
CỤC THUẾ TP. HỒ CHÍ MINH Độc Lập – Tự Do - Hạnh Phúc
Số: 7933/CT-TTHT
V/v: Bảng kê kèm theo hóa đơn GTGT. TP. Hồ Chí Minh, ngày 06 tháng 8 năm 2004
Kính gởi: CTY TNHH CN-TM Q
(61 đường 3/2, P.11, Q.10)
Trả lời văn thư số Q/K/Tax-01-04 ngày 21/7/2004 của công ty về bảng kê kèm theo hóa đơn GTGT, Cục thuế TP. có ý kiến như sau:
 Căn cứ Thông tư số 120/2003/TT-BTC ngày 12.12.2003 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế GTGT;
 Căn cứ công văn số 4610/TCT/NV5 ngày 29/12/2003 của Tổng cục thuế v/v lập bảng kê kèm theo hóa đơn GTGT:
 Trường hợp công ty bán hàng cho khách hàng mua với nhiều chủng lọai hàng hóa khác nhau nhưng có cùng 1 thuế suất thuế GTGT, thì công ty có thể lựa chọn 1 trong 2 cách viết hóa đơn như sau:
Công ty có thể viết và xuất nhiều tờ hóa đơn, ghi rõ từng mặt hàng trên các số hóa đơn theo đúng nội dung, yếu tố quy định trên tờ hóa đơn như cộng giá bán chưa có thuế GTGT, thuế suất GTGT, tiền thuế GTGT, giá thanh toán theo từng số hóa đơn một.
Công ty có thể thực hiện lập hóa đơn GTGT và bảng kê kèm theo như sau:
 Về hóa đơn GTGT:
 Hóa đơn GTGT phải ghi rõ “kèm theo bảng kê số …, ngày, tháng, năm…”. Mục “tên hàng” trên hóa đơn GTGT chỉ ghi tên gọi chung của mặt hàng.
 Các chỉ tiêu khác ghi trên hóa đơn GTGT (doanh số hàng hóa bán ra chưa có thuế GTGT, thuế GTGT, tổng giá trị thanh toán…) thực hện theo quy định hiện hành.
 Về bảng kê theo hóa đơn GTGT:
 Nội dung bảng kê do công ty tự thiết kế phù hợp với đặc điểm của các loại hàng hóa, kiểu dáng, chủng loại nhưng phải đảm bảo các nội dung chính như sau:
• Tên công ty, địa chỉ liên lạc, mã số thuế.
• Tên hàng, số lượng, giá cả, thành tiền, tổng số tiền (chưa có thuế GTGT) đúng với số ghi trên hóa đơn GTGT.
 Bảng kê phải ghi rõ ” kèm theo hóa đơn GTGT số … ngày … tháng … năm …” và có đầy đủ chữ ký của người bán hàng, giám đốc, kế toán trưởng, người mua.
 Số lượng bảng kê phát hành phù hợp với số liên hóa đơn GTGT. Bảng kê được lưu giữ cùng với hóa đơn GTGT, tương ứng với số liên của hóa đơn GTGT để cơ quan thuế kiểm tra, đối chiếu khi cần thiết.
 Bên bán và bên mua thực hiện quản lý và lưu giữ bảng kê theo hóa đơn GTGT theo chế độ hiện hành..
Cục Thuế TP trả lời để công ty biết và thực hiện.

KT.CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG
Nơi nhận:
-Như trên
-CCT Q.10
-Lưu (TTHT,HC)
2011 22/7/04 THUẬN

NGUYỄN ĐÌNH TẤN
Chuyển lên trên
GH090
Quản trị
Quản trị

Cám ơn Pear nhé!
Chuyển lên trên
Trình bày bài viết theo thời gian:   
gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Hóa đơn chứng từ Thời gian được tính theo giờ [GMT+7giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn

© Copyright 1997-2009 Ketoantruong.com.vn. All right reserved. Design by thiet ke web VIHAN

Hàng trăm quà tặng cho bé

sua.vn