ketoantruong.com :: Xem chủ đề - Sự khác nhau giữa kế toán dồn tích và kế toán tiền mặt
 Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Nhóm làm việcNhóm làm việc   Thông tin cá nhânThông tin cá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng nhậpĐăng nhập 

Sự khác nhau giữa kế toán dồn tích và kế toán tiền mặt

gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Kê toán tổng hợp
Xem chủ đề trước :: Xem chủ đề kế  
Tác giả Thông điệp
phienda1402
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 16.06.2010    Tiêu đề: Sự khác nhau giữa kế toán dồn tích và kế toán tiền mặt Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Anh chị oi giúp em phân biệt giữa kế toán tiền mặt và kế toán dồn tích với nhé. Nếu có thể cho em xin ví dụ cụ thể vói với. Cảm ơn anh chị nhiều! Embarassed
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn
chimcanhkut
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực

Bài gửigửi: 16.06.2010    Tiêu đề: Sự khác nhau giữa kế toán dồn tích và kế toán tiền mặt Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Kế toán tiền mặt là 1 phần hành trong các phần hành của kế toán, còn kế toán dồn tích là thực hiện công việc kế toán dựa trên nguyên tắc cơ sở dồn tích. ^_^
Nói thế thôi, ý bạn là phân biệt kế toán trên cơ sở tiền và kế toán dồn tích. Mình trích dẫn từ cuốn kế toán tài chính của bác Trần Xuân Nam:
Có 2 loại kế toán được sử dụng là kế toán dồn tích và kế toán trên cơ sở tiền. Trong kế toán dồn tích, kế toán viên ghi chép sự thực của một giao dịch/nghiệp vụ kinh doanh như nó phát sinh. Khi doanh nghiệp thực hiện việc bán hàng hóa, dịch vụ hoặc khi chi phí thực tế đã phát sinh, kế toán viên ghi các nghiệp vụ này vào sổ sách không kể nó đã thu được tiền hay đã chi tiền hay chưa. Trong kế toán trên cơ sở tiền, Kế toán viên không ghi chép nghiệp vụ cho đến khi tiền đã được thu hoặc chi. Kế toán trên cơ sở tiền thường chỉ dùng trong thời kỳ xa xưa hoặc cho các cơ sở tư nhân nhỏ vì nó đơn giản (nhưng không chính xác và hợp lý). Các nguyên tắc kế toán được thừa nhận chung (GAAP) yêu cầu một doanh nghiệp phải sử dụng kế toán dồn tích. Nghĩa là kế toán viên phải ghi nhận doanh thu là doanh thu được hưởng và chi phí phải gánh chịu chứ không phải ghi tiền đã thu hay đã chi. Tuy nhiên, kế toán trên cơ sở tiền được áp dụng để lập báo cáo lưu chuyển tiền tệ.

- Về ví dụ, bác ý không nêu nhưng anh ví dụ thế này:
Khi em bán 1 mặt hàng A, hoặc cung cấp 1 dịch vụ A. Bán ngày mồng 1 nhưng ngày 15 mới thu tiền. Nếu theo nguyên tắc cở sở dồn tích thì tại ngày mồng 1, nghiệp vụ này thỏa mãn các điều kiện ghi nhận doanh thu em p ghi nhận ngay tại ngày mồng 1 ko quan tâm tới việc chưa thu được tiền. Nhưng kế toán trên cơ sở tiền thì tới ngày 15 khi thu được tiền em mới ghi nhận doanh thu. Đó là sự khác biệt.

Anh tạm hiểu như vây, em có ý kiến gì thì trao đổi.
phienda1402
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 17.06.2010    Tiêu đề: Sự khác nhau giữa kế toán dồn tích và kế toán tiền mặt Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Cảm ơn anh nhiều nhé! Anh chimcanhkut.
Anh! vậy thì kế toán dồn tích cũng đã bao hàm cả kế toán trên cơ sở tiền rồi phải không anh? Smile
Chuyển lên trên
chimcanhkut
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực

Bài gửigửi: 17.06.2010    Tiêu đề: Sự khác nhau giữa kế toán dồn tích và kế toán tiền mặt Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Em! Anh nghĩ là ko bao hàm gì cả. 2 cái khác nhau.
phienda1402
Thành viên mới
Thành viên mới

Dạ cảm ơn anh nhiều hí!cho em hoi anh thêm 1 vấn đề này nhé:anh là Chimcanhcut ở cực Bắc hay cực Nam vậy anh? hehe Very Happy ?
Chuyển lên trên
Tiger_Princess
Thành viên mới
Thành viên mới

phienda1402 đã viết:
Dạ cảm ơn anh nhiều hí!cho em hoi anh thêm 1 vấn đề này nhé:anh là Chimcanhcut ở cực Bắc hay cực Nam vậy anh? hehe Very Happy ?

Em! Chim cánh cụt sinh sống ở Nam cực. Vì cánh kụt nên ko thể bay và vì thế chưa bao giờ chim ghé thăm Bắc cực Laughing Laughing Laughing
Trình bày bài viết theo thời gian:   
gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Kê toán tổng hợp Thời gian được tính theo giờ [GMT+7giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn

© Copyright 1997-2009 Ketoantruong.com.vn. All right reserved. Design by thiet ke web VIHAN

Hàng trăm quà tặng cho bé

sua.vn