ketoantruong.com :: Xem chủ đề - Mất hóa đơn đỏ
 Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Nhóm làm việcNhóm làm việc   Thông tin cá nhânThông tin cá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng nhậpĐăng nhập 

Mất hóa đơn đỏ

gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Thuế giá trị gia tăng
Xem chủ đề trước :: Xem chủ đề kế  
Tác giả Thông điệp
may_trang
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 31.03.2010    Tiêu đề: Mất hóa đơn đỏ Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Chị VTD ơi cho em hỏi nha :
1. Tháng 10/2009 công ty em co bán hàng và gửi hóa đơn cho bên vận chuyển hàng, nhưng do hóa đơn này bị sai cần phải thu hồi lại để lập biên bản hủy hóa đơn. Đến hôm nay 31/3 thì bên cty vận chuyển này nói là đã làm mất và cũng không làm văn bản gửi bên em.
Em muốn hỏi chị là bây giờ bên em cần làm thủ tục gì gửi cơ quan nào? nếu như vậy công ty e sẽ bị phạt là bao nhiêu?
2. Tháng 5/2009 công ty em có bán hàng cho 1 công ty ở miền trung và gửi hóa đơn cho cty chuyển phát nhanh. Sau đó thì cty chuyển phát nhanh này đã làm mất và không chịu trách nhiệm. Bên cty e đã làm thủ tục kê khai thuế tháng 5/2009 rồi nhưng em không biết là bên cty mua hàng kê khai thuế như thế nào nưa?
Vậy trong trường hợp này em phải làm thủ tục như thế nào vậy chị?
Em mới đi làm được 1 tháng nên 2 việc này chưa biết gì hết?
Mong sớm nhận được hướng dẫn của chị! Em cảm ơn chị nhiều lắm.
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn
chimcanhkut
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực

Bài gửigửi: 31.03.2010    Tiêu đề: Mất hóa đơn đỏ Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Em đừng sợ, ko có vấn đề gì nhiều lắm đâu:
em bảo bên bán nó đóng dấu sao y lên 1 cái hóa đơn foto rồi gửi lại cho em. rồi gửi thông báo mất ra thuế. Phạt 200nghin/hóa đơn.
Chuyển lên trên
may_trang
Thành viên mới
Thành viên mới

Nhưng cty của em là bên bán hàng mà chị.
Vì hóa đơn tháng 5/2009 mất đã lâu (bên mua hàng cũng không nhận được) mà bây giờ mới làm biên bản ghi nhận và báo cáo gửi CCT như vậy có trễ không? Cty em có bị phạt gì k?
GĐ cty em kêu em làm BB ghi nhận và bcáo gửi CCT nhưng em không biết ghi ngày nào cho hợp lý nữa? Vì theo quy định là phải trình báo mất sau 5 ngày.
Mong Anh/ Chị nào biết xin hãy giúp em.
Chuyển lên trên
chimcanhkut
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực

vì là p thu hồi lại để hủy thì mới p báo cáo chi cục thuế chứ nếu ko thì em là bên bán chả cần p báo cáo làm gì cho mệt. Vì đấy là mất liên 2. Thuế ko kiểm tra dc việc này đâu.
Còn trường hợp bắt buộc p báo cáo mất thì em cứ làm công văn gửi ra chi cục. Họ cũng sẽ vẫn phạt 200. Và làm biên bản mât giửa 2 bên.
Anh ko thây quy định nào nói trong vòng 5 ngày p thông báo cho thuế. Mà nếu có 5 ngày kể từ ngày nào. Ai mà biết dc nó mất lúc nào. Em gửi rồi bên kia nó thông báo thì mình mới biết là mất đc chứ.
Chuyển lên trên
may_trang
Thành viên mới
Thành viên mới

Em cảm ơn anh nhiều!
Chuyển lên trên
doihoasim
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực

may_trang đã viết:
Chị VTD ơi cho em hỏi nha :
1. Tháng 10/2009 công ty em co bán hàng và gửi hóa đơn cho bên vận chuyển hàng, nhưng do hóa đơn này bị sai cần phải thu hồi lại để lập biên bản hủy hóa đơn. Đến hôm nay 31/3 thì bên cty vận chuyển này nói là đã làm mất và cũng không làm văn bản gửi bên em.
Em muốn hỏi chị là bây giờ bên em cần làm thủ tục gì gửi cơ quan nào? nếu như vậy công ty e sẽ bị phạt là bao nhiêu?

1. Tr/h này do hóa đơn muốn hủy đã bị mất nên không thể hủy, vì theo quy định muốn hủy phải thu hồi hóa đơn về.

- Đối với bên mua: Phải tự làm các thủ tục về mất hóa đơn, phải chịu nộp phạt 200.000đ. Do hóa đơn này viết sai nên bên mua sẽ không được CQT chấp nhận khoản thuế và chi phí mua hàng của hóa đơn này. Ghi nhận vào CP kế toán và cuối năm làm QT thuế TNDN sẽ phải loại ra. Nếu đã kê khai khấu trừ thuế thì phải làm 01/KHBS điều chỉnh giảm thuế được khấu trừ.

-Đối với bên bán: Photo liên 1, sao y bản chính và giao cho bên mua để bên mua làm căn cứ hạch toán kế toán và báo mất hóa đơn với CQT bên mua.

may_trang đã viết:
2. Tháng 5/2009 công ty em có bán hàng cho 1 công ty ở miền trung và gửi hóa đơn cho cty chuyển phát nhanh. Sau đó thì cty chuyển phát nhanh này đã làm mất và không chịu trách nhiệm. Bên cty e đã làm thủ tục kê khai thuế tháng 5/2009 rồi nhưng em không biết là bên cty mua hàng kê khai thuế như thế nào nưa?
Vậy trong trường hợp này em phải làm thủ tục như thế nào vậy chị?
Em mới đi làm được 1 tháng nên 2 việc này chưa biết gì hết?
Mong sớm nhận được hướng dẫn của chị! Em cảm ơn chị nhiều lắm.

2.Thực hiện Theo CV Số: 11520/BTC-TCT ngày 29 tháng 09 năm 2008 V/v bên bán hàng làm mất liên 2 hóa đơn đã sử dụng

…………“Trường hợp khi bán hàng hóa, dịch vụ bên bán hàng đã lập hóa đơn theo đúng quy định nhưng sau đó bên bán hàng làm mất liên 2 hóa đơn bản gốc đã lập (thất lạc khi gửi qua bưu điện, mất trong khâu giao hóa đơn cho bên mua hàng…) thì hai bên mua bán cùng lập biên bản ghi nhận sự việc, trong biên bản ghi rõ hóa đơn liên 1 bên bán hàng khai, nộp thuế trong tháng nào, có ký tên của người đại diện, đóng dấu (nếu có) trên biên bản và bên bán hàng thực hiện photo hóa đơn liên 1, ký xác nhận và đóng dấu (nếu có) trên bản sao hóa đơn để giao cho bên mua hàng. Bên mua hàng được sử dụng hóa đơn bản sao kèm theo biên bản về việc mất hóa đơn liên 2 để làm chứng từ kế toán và kê khai thuế.
Đồng thời, bên bán hàng có trách nhiệm thông báo đến cơ quan thuế về việc làm mất hóa đơn và bị cơ quan thuế xử phạt vi phạm đối với hành vi làm mất hóa đơn bán hàng liên 2 đã sử dụng theo quy định tại Điều 16 Nghị định số 89/2002/NĐ-CP ngày 07/11/2002 của Chính phủ quy định về in, phát hành, sử dụng, quản lý hóa đơn.”…………
may_trang
Thành viên mới
Thành viên mới

Em cảm ơn chị nhiều!
Chuyển lên trên
may_trang
Thành viên mới
Thành viên mới

Em cảm ơn chị nhiều!
Chuyển lên trên
Nhocty18
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 14.04.2010    Tiêu đề: Mất hóa đơn đỏ Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Xin lỗi doihoasim tý nhé.
Mình đang gặp đúng như trường hợp 1 của may_trang nhưng mình không hiểu lắm. Có thể giải thích rõ hơn một chút không, vì: Hóa đơn ghi sai và mất là do bên bán gây ra bên mua chưa nhận được, lúc thực hiện xong thủ tục báo mất như công văn 11520 mới phát hiện ra sai mất địa chỉ, bây giờ bên mua hàng họ đang yêu cầu xuất lại hóa đơn khác để họ hạch toán thì bên mình phải làm thế nào nhỉ. Minh không rõ về kế toán lắm vì làm bên kỹ thuật nhưng đóng góp to lớn vào việc mất hóa đơn nên phải giải quyết gấp.
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn gửi email
doihoasim
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực

Bài gửigửi: 15.04.2010    Tiêu đề: Mất hóa đơn đỏ Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Nhocty18 đã viết:
Xin lỗi doihoasim tý nhé.
Mình đang gặp đúng như trường hợp 1 của may_trang nhưng mình không hiểu lắm. Có thể giải thích rõ hơn một chút không, vì: Hóa đơn ghi sai và mất là do bên bán gây ra bên mua chưa nhận được, lúc thực hiện xong thủ tục báo mất như công văn 11520 mới phát hiện ra sai mất địa chỉ, bây giờ bên mua hàng họ đang yêu cầu xuất lại hóa đơn khác để họ hạch toán thì bên mình phải làm thế nào nhỉ. Minh không rõ về kế toán lắm vì làm bên kỹ thuật nhưng đóng góp to lớn vào việc mất hóa đơn nên phải giải quyết gấp.

Nếu bên bán xuất lại HĐ khác thì sẽ phải kê khai thuế 2 lần và ghi nhận doanh thu 2 lần, vì HĐ đã mất không thể hủy, quy định hủy là phải thu hồi đủ 3 liên.

Không có VB nào hướng dẫn cho tr/h vừa mất hóa đơn vừa ghi sai trên hóa đơn đã mất, do vậy theo DHS thì DN phải làm VB gửi CQ thuế về tr/h này xin hướng dẫn xử lí, từ VB trả lời của CQ thuế lấy đó làm căn cứ để bên mua ghi nhận hóa đơn đã mất kèm theo các giấy tờ mà bên bán đã báo mất hóa đơn.
Nhocty18
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 16.04.2010    Tiêu đề: Mất hóa đơn đỏ Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Cảm ơn DHS nhé
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn gửi email
Trình bày bài viết theo thời gian:   
gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Thuế giá trị gia tăng Thời gian được tính theo giờ [GMT+7giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn

© Copyright 1997-2009 Ketoantruong.com.vn. All right reserved. Design by thiet ke web VIHAN

Hàng trăm quà tặng cho bé

sua.vn