ketoantruong.com :: Xem chủ đề - Cách viết hóa đơn GTGT cho hàng xuất khẩu
 Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Nhóm làm việcNhóm làm việc   Thông tin cá nhânThông tin cá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng nhậpĐăng nhập 

Cách viết hóa đơn GTGT cho hàng xuất khẩu

gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Kê toán tổng hợp
Xem chủ đề trước :: Xem chủ đề kế  
Tác giả Thông điệp
habaochau
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 10.03.2010    Tiêu đề: Cách viết hóa đơn GTGT cho hàng xuất khẩu Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Anh chị nào có làm bên xuất khẩu cho e hỏi. Cty e vừa rồi có xuất lô hàng cà rốt đi Hàn Quốc hiện giờ đã xong thủ tục hải quan. Cho e hỏi là e sẽ căn cứ vào ngày mà cty e đã khai báo ở mặt trước Tờ khai hải quan xuất khẩu để làm ngày xuất trên hóa đơn GTGT phải ko?
Phần đơn giá trên hđơn GTGT e ghi đơn giá bằng USD và phần thành tiền trên hđơn cũng là thành tiền USD phải ko? (Ngoài ra bên phần nội dung sẽ mở ngoặc ghi thêm tỷ giá liên ngân hàng tại thời điểm xuất hóa đơn, số lượng x đơn giá USD x tỷ giá = thàng tiền VND phải ko?)
Còn phần Cộng tiền hàng ở dưới và thành tiền bằng chữ e ghi theo USD hay VND? (Vì người quản lý thuế ở CQT quản lý cty e hướng dẫn e ghi ở phần đơn giá, thành tiền, cộng tiền hàng và số tiền bằng chữ đều ghi theo tiền USD, chỉ phần nội dung mở ngoặc ghi thêm tỷ giá và ghi thêm SL x ĐG x TG = thành tiền VND nhưng e muốn hỏi lại diễn đàn cho yên tâm). Và phần thuế suất GTGT e ghi 0% nên dòng tiền thuế GTGT e sẽ ghi số 0 phải ko?
Và cho e hỏi khi làm báo cáo thuế GTGT cho lô hàng nông sản mua của người nông dân và xuất khẩu đi nước ngoài e sẽ làm bảng kê hàng hóa bán ra và bảng kê hàng hóa mua vào như thế nào và trên tờ khai thuế GTGT mẫu 01/GTGT như thế nào? (Mong A/C hướng dẫn kỹ giùm e chỗ này vì e ko biết nó nằm trong mục nào trên tờ khai thuế GTGT ở dòng "hàng hóa, DV mua vào trong nước" nhưng ko có thuế vì mua của người nông dân ko có hóa đơn, dòng "hàng hóa, DV bán ra chịu thuế 0%" hay sao?). Có phải làm thêm bảng kê mua hàng nông sản và thêm bảng kê nào nửa ko khi làm BC thuế GTGT tháng 02/2010 này và bảng kê mua hàng nông sản nằm ở đâu trong phần mềm hỗ trợ kê khai 2.1.0 vậy? Và phải làm bảng kê này như thế nào.
E hỏi hơi nhiều nhưng e mong anh chị giải đáp sớm giùm e vì sắp hết hạn nộp BC thuế GTGT tháng 2 rồi. Help me.
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn gửi email
habaochau
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 12.03.2010    Tiêu đề: Cách viết hóa đơn GTGT cho hàng xuất khẩu Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Anh chị quản trị diễn đàn hay anh chị nào làm bên xuất khẩu xin hướng dẫn giúp e cách ghi hóa đơn cho hàng xuất khẩu như e đã nói ở trên. Và hướng dẫn giùm e cách làm báo cáo thuế GTGT khi hàng mua vào ko có hóa đơn (vì mua của nông dân), bán ra (xuất khẩu) thuế suất 0%. E ko bít làm bảng kê mua vào, bán ra như thế nào đối với hàng cà rốt này. Và ko bít bảng kê hàng nông sản nằm ở đâu trong phần mềm HTKK 2.1.0 và cũng ko bít lập bảng kê hàng nông sản như thế nào nửa. Mong giúp đõ sớm vì sắp hết hạn nộp báo cáo thuế GTGT tháng 2 rồi.
Chuyển lên trên
quanmattron
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 22.03.2010    Tiêu đề: Cách viết hóa đơn GTGT cho hàng xuất khẩu Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

lâu quá không lên diễn đàn trả lời hộ em câu này nhé,
Cán bộ thuế hướng dẫn vậy đúng rối em làm như vậy đi.
Còn việc kê khai hàng hóa DV mua vào em dùng mẫu 01/TNDN ban hành theo TT 130/2008/TT-BTC nhé.
Chúc thành công
Chuyển lên trên
quanmattron
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 22.03.2010    Tiêu đề: Cách viết hóa đơn GTGT cho hàng xuất khẩu Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Còn việc kê khai hàng hóa DV mua vào em dùng mẫu 01/TNDN ban hành theo TT 130/2008/TT-BTC nhé.
Chúc thành công
Chuyển lên trên
quanmattron
Thành viên mới
Thành viên mới

Chúc thành công
Chuyển lên trên
Trình bày bài viết theo thời gian:   
gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Kê toán tổng hợp Thời gian được tính theo giờ [GMT+7giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn

© Copyright 1997-2009 Ketoantruong.com.vn. All right reserved. Design by thiet ke web VIHAN

Hàng trăm quà tặng cho bé

sua.vn