ketoantruong.com :: Xem chủ đề - THUẾ TNCN NHAN VIÊN THỬ VIỆC
 Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Nhóm làm việcNhóm làm việc   Thông tin cá nhânThông tin cá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng nhậpĐăng nhập 

THUẾ TNCN NHAN VIÊN THỬ VIỆC

gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Thuế thu nhập cá nhân
Xem chủ đề trước :: Xem chủ đề kế  
Tác giả Thông điệp
yangde12
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 08.03.2010    Tiêu đề: THUẾ TNCN NHAN VIÊN THỬ VIỆC Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Chào các anh chị

Cty tuyển nhân viên vào làm việc lâu dài, trong thời gian thử việc chưa ký hợp đồng lao động, nhân viên có mức lương 7.000.000 đồng/ tháng
Vậy khi tính thuế TNCN cho người này tính thuế suất 10 % trên tổng thu nhập hay áp dụng thuế suất lũy tiến từng phần

Mình có hỏi cán bộ thuế ở Phòng thuế TNCN, nhưng mỗi người lại nói 1 cách khác nhau . Giờ mình đang không biết phải tính cách nào?
Mong cac anh chị đã từng tính thuế TNCN cho ý kiến

Xin thành thật cám ơn
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn
kehaybuonhd
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 08.03.2010    Tiêu đề: THUẾ TNCN NHAN VIÊN THỬ VIỆC Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Nhân viên thử việc cũng phải ký hợp đồng lao động. Trong thông tư 84, người nộp thuế được chia làm:
1, Cá nhân cư trú và không cư trú.
2, Có ký hợp đồng lao động và không ký hợp đồng lao động.
Trường hợp của cty bạn, nhân viên đó đủ điều kiện để tính thuế TNCN theo lũy tiến từng phần hay không thì bạn căn cứ vào 2 điều kiện trên.
tuyetloanbh
Quản trị
Quản trị

Bài gửigửi: 12.03.2010    Tiêu đề: THUẾ TNCN NHAN VIÊN THỬ VIỆC Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

yangde12 đã viết:
Chào các anh chị

Cty tuyển nhân viên vào làm việc lâu dài, trong thời gian thử việc chưa ký hợp đồng lao động, nhân viên có mức lương 7.000.000 đồng/ tháng
Vậy khi tính thuế TNCN cho người này tính thuế suất 10 % trên tổng thu nhập hay áp dụng thuế suất lũy tiến từng phần

Mình có hỏi cán bộ thuế ở Phòng thuế TNCN, nhưng mỗi người lại nói 1 cách khác nhau . Giờ mình đang không biết phải tính cách nào?

Xin thành thật cám ơn

- Ký HĐ lao động thử việc <3 tháng : Khấu trừ 10%
- Ký HĐ lao động thử việc >= 3 tháng : Tính lũy tiến từng phần.
Chuyển lên trên
kehaybuonhd
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 15.03.2010    Tiêu đề: THUẾ TNCN NHAN VIÊN THỬ VIỆC Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

tuyetloanbh đã viết:
yangde12 đã viết:
Chào các anh chị

Xin thành thật cám ơn

Chào chị Loan. Em đọc thông tư 84 và thông tư 62 toét mắt mà mà có thấy ghi là dưới 3 tháng phải trích 10% đâu. CHị có văn bản đó thì cho em. Mail của em này: hungvuquochp@gmail.com. Cảm ơn chị.
tungc4
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 15.03.2010    Tiêu đề: THUẾ TNCN NHAN VIÊN THỬ VIỆC Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

kehaybuonhd đã viết:
tuyetloanbh đã viết:
yangde12 đã viết:
Chào các anh chị

Xin thành thật cám ơn

Chào chị Loan. Em đọc thông tư 84 và thông tư 62 toét mắt mà mà có thấy ghi là dưới 3 tháng phải trích 10% đâu. CHị có văn bản đó thì cho em. Mail của em này: hungvuquochp@gmail.com. Cảm ơn chị.

Chào bạn,

Bạn đọc lại thông tư 62, tại Điều 5. Sửa đổi, bổ sung tiết 1.2.7, khoản 1, Mục II, Phần D Thông tư số 84/2008/TT-BTC:
- Trường hợp tổ chức, cá nhân thuê lao động theo thời vụ từ 03 tháng đến dưới 12 tháng và có hợp đồng lao động thì không áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% theo từng lần chi trả thu nhập hoặc tổng thu nhập mà thực hiện tạm khấu trừ thuế theo Biểu lũy tiến từng phần tính trên thu nhập tháng.

Thân, chúc bạn thành công.
Chuyển lên trên
kimhoa2408
Thành viên mới
Thành viên mới

Thống nhất chỉ khấu trừ 10%

Từ những phân tích này, đại diện Tổng cục Thuế cho biết, cơ quan này đã nghiên cứu, đề xuất một số giải pháp trình Bộ Tài chính quyết định. Theo đó sẽ tạm bãi bỏ quy định khấu trừ 20% đối với những cá nhân không có mã số thuế.

Trước mắt sẽ thống nhất một mức khấu trừ chung 10% trên các khoản thu nhập vãng lai của người làm công ăn lương. Đối với các DN, tổ chức có sử dụng nhiều lao động theo thời vụ; nếu ký hợp đồng với người lao động từ 3 tháng trở lên thì người lao động sẽ được áp dụng quy định về giảm trừ gia cảnh và được thực hiện mức khấu trừ như người làm công có thu nhập ổn định. Đối với lao động vãng lai, không ký hợp đồng lao động hoặc ký hợp đồng lao động thực hiện các dịch vụ có thời gian dưới 3 tháng sẽ áp dụng khấu trừ thuế theo tỉ lệ 10% - tính trên tổng thu nhập, hoặc mỗi lần chi trả từ 500.000 đồng trở lên.

Đặc biệt, để hạn chế số cá nhân phải thực hiện quyết toán thuế và làm thủ tục hoàn thuế, cơ quan quản lý dự kiến sẽ cho phép người lao động nếu xét thấy thu nhập của mình thấp (dưới 48 triệu đồng/năm đối với người độc thân; dưới 67,2 triệu đồng/năm nếu phải nuôi dưỡng 1 người phụ thuộc; dưới 86,4 triệu đồng/năm nếu phải nuôi dưỡng 2 người phụ thuộc...) thì chỉ cần làm bản cam kết gửi cho đơn vị chi trả thu nhập thì sẽ không phải tính tạm khấu trừ thuế. Tuy nhiên, cá nhân có thu nhập vãng lai phát sinh vẫn phải tổng hợp chung vào thu nhập cả năm để xác định nghĩa vụ thuế phải nộp.
Chuyển lên trên
kehaybuonhd
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 16.03.2010    Tiêu đề: THUẾ TNCN NHAN VIÊN THỬ VIỆC Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Rất cảm ơn chị Loan đã gửi cho em cái thông tư. Tuy nhiên em muốn hỏi chị nữa: Hợp đồng thời vụ và hợp đồng thử việc có khác nhau không?
tuyetloanbh
Quản trị
Quản trị

Bài gửigửi: 18.03.2010    Tiêu đề: THUẾ TNCN NHAN VIÊN THỬ VIỆC Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

kehaybuonhd đã viết:
Rất cảm ơn chị Loan đã gửi cho em cái thông tư. Tuy nhiên em muốn hỏi chị nữa: Hợp đồng thời vụ và hợp đồng thử việc có khác nhau không?

Oh, dạo này khảo bài chị nhiều thế ??? Crying or Very sad
- Khác nhau đầu tiên là cái tên Wink
- Thứ 2 :
Hợp đồng thời vụ : đế tránh vụ đóng BH, DN thường ký 2 tháng 1
Hợp đồng thử việc : Thử thấy ko đạt thì chấm dứt HĐ, đạt thì ký HĐ có thời hạn 1-3 năm... Không có DN nào thử xong lại thử lại Razz

- Giống nhau là đều có thời hạn ngắn từ vài tháng đến dưới 1 năm.

Chị chỉ thấy thế thôi. Em thấy xa hơn thì chỉ chị với, hihihi.
Chuyển lên trên
thao66
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 18.03.2010    Tiêu đề: THUẾ TNCN NHAN VIÊN THỬ VIỆC Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Ôi, cái vụ thuế TNCN này rắc rối hoài mà vẫn chưa tới đâu.
Bên em cũng có cái HĐLĐ thử việc học việc, mà ký thì ký nhưng đôi khi công nhân làm có vài ngày là nghỉ luôn, không biết có nên ký HĐ hay không nữa. Sad
Chuyển lên trên
kehaybuonhd
Thành viên mới
Thành viên mới

tuyetloanbh đã viết:
kehaybuonhd đã viết:

Oh, dạo này khảo bài chị nhiều thế ??? Crying or Very sad
- Khác nhau đầu tiên là cái tên Wink
- Thứ 2 :
Hợp đồng thời vụ : đế tránh vụ đóng BH, DN thường ký 2 tháng 1
Hợp đồng thử việc : Thử thấy ko đạt thì chấm dứt HĐ, đạt thì ký HĐ có thời hạn 1-3 năm... Không có DN nào thử xong lại thử lại Razz

- Giống nhau là đều có thời hạn ngắn từ vài tháng đến dưới 1 năm.

Chị chỉ thấy thế thôi. Em thấy xa hơn thì chỉ chị với, hihihi.

Úi giời ơi. Em đâu phải là super power để khảo bài chị. Chẳng qua là em chưa thông tỏ nên mới hỏi chị chút xíu thôi mà.
Nếu làm được như chị nói thì công ty em tiết kiệm mỗi năm hàng tỷ đồng tiền bảo hiểm cho người lao động. Có thể làm như vậy được không?
Tiện đây em cũng nhờ chị chỉ giùm em Luật lao động cho phép thử việc tối đa bao nhiêu thời gian? Sau khi thử việc nếu ok thì thời gian bắt đầu làm việc tính từ khi nào?
Chị giải đáp giùm em những vướng mắc trên, sau đó em sẽ có ý kiến của em.
tuyetloanbh
Quản trị
Quản trị

Bài gửigửi: 20.03.2010    Tiêu đề: THUẾ TNCN NHAN VIÊN THỬ VIỆC Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

kehaybuonhd đã viết:

Úi giời ơi. Em đâu phải là super power để khảo bài chị. Chẳng qua là em chưa thông tỏ nên mới hỏi chị chút xíu thôi mà.
Nếu làm được như chị nói thì công ty em tiết kiệm mỗi năm hàng tỷ đồng tiền bảo hiểm cho người lao động. Có thể làm như vậy được không?
Tiện đây em cũng nhờ chị chỉ giùm em Luật lao động cho phép thử việc tối đa bao nhiêu thời gian? Sau khi thử việc nếu ok thì thời gian bắt đầu làm việc tính từ khi nào?
Chị giải đáp giùm em những vướng mắc trên, sau đó em sẽ có ý kiến của em.

- Rất nhiều DN hiện nay đang làm điều như chị nói để ko phải đóng BH. Với CQT thì họ ko quan tâm, với CQ BH thì còn tùy, có nơi cho qua, có nơi truy thu. Và tùy vào cái gì ???? thì chắc em cũng biết.
- Trích luật LĐ :
Điều 32
Người sử dụng lao động và người lao động thoả thuận về việc làm thử, thời gian thử việc, về quyền, nghĩa vụ của hai bên. Tiền lương của người lao động trong thời gian thử việc ít nhất phải bằng 70% mức lương cấp bậc của công việc đó. Thời gian thử việc không được quá 60 ngày đối với lao động chuyên môn kỹ thuật cao và không được quá 30 ngày đối với lao động khác.
Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận làm thử mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận. Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải nhận người lao động vào làm việc chính thức như đã thoả thuận.
Vậy em nhé !
Chuyển lên trên
codonminhem71
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 14.04.2010    Tiêu đề: THUẾ TNCN NHAN VIÊN THỬ VIỆC Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Cả nhà ơi cho em hỏi vậy khi mình thử việc 3 tháng với người có chuyên môn cao có được không vậy.Và khi thử dụng 3 tháng mình có phải mua BH không.
Xin cám ơn cả nhà.
Very Happy
Chuyển lên trên
Trình bày bài viết theo thời gian:   
gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Thuế thu nhập cá nhân Thời gian được tính theo giờ [GMT+7giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn

© Copyright 1997-2009 Ketoantruong.com.vn. All right reserved. Design by thiet ke web VIHAN

Hàng trăm quà tặng cho bé

sua.vn