ketoantruong.com :: Xem chủ đề - phân phối lợi nhuận sau thuế
 Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Nhóm làm việcNhóm làm việc   Thông tin cá nhânThông tin cá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng nhậpĐăng nhập 

phân phối lợi nhuận sau thuế

gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Kế toán nguồn vốn chủ sở hữu
Xem chủ đề trước :: Xem chủ đề kế  
Tác giả Thông điệp
haigiang0
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 06.03.2010    Tiêu đề: phân phối lợi nhuận sau thuế Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

các anh chị cho em hỏi chút ạ, cty e mới thành lập, năm nay có lãi, Vậy phần lợi nhuận sau thuế e có nhất thiết phải trích lập, phân phối không ah?vì lãi ít thôi mà, nếu ko phân phối thì có sao ko ạ?
Em cảm ơn nhiều!!!
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn
thao66
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 06.03.2010    Tiêu đề: phân phối lợi nhuận sau thuế Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Không sao đâu bạn. Có ít cứ để dành mua quà bánh cho anh chị em trong phòng ăn cũng được Very Happy
Chuyển lên trên
haigiang0
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 08.03.2010    Tiêu đề: phân phối lợi nhuận sau thuế Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

thao66 đã viết:
Không sao đâu bạn. Có ít cứ để dành mua quà bánh cho anh chị em trong phòng ăn cũng được Very Happy

Chị Thao66 noi đàu hay thật đấy, cty e lãi đc 2 triệu thôi,em nên làm ntn hả chị??
Chuyển lên trên
tuyetloanbh
Quản trị
Quản trị

Bài gửigửi: 08.03.2010    Tiêu đề: phân phối lợi nhuận sau thuế Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

haigiang0 đã viết:
các anh chị cho em hỏi chút ạ, cty e mới thành lập, năm nay có lãi, Vậy phần lợi nhuận sau thuế e có nhất thiết phải trích lập, phân phối không ah?vì lãi ít thôi mà, nếu ko phân phối thì có sao ko ạ?
Em cảm ơn nhiều!!!

Vẫn để ở TK 421 và chuyển sang năm sau.
Công ty muốn trích quỹ thì trích em ah, ko trích cũng ko sao. Cứ theo qui chế tài chính của Công ty mà làm.
Chuyển lên trên
phan_diep82
Thành viên mới
Thành viên mới

theo ý mình thì nên chia lợi nhuận năm nào ra năm ấy cho dể theo dõi-mặc dù không trích cũng khg sao- bạn nên phân phối căn cứ vào điều lệ cty, và một điều nữa: nếu năm nay phần chia lãi cổ đông thì được miễn thuế thu nhập, còn năm sau thì phải đóng đó !
Chuyển lên trên
Nalinh
Thành viên mới
Thành viên mới

CTy mình từ năm 2006 đến 2008 là 56.tr chưa chia lợi nhuận. năm 2009 khoảng 60.tr vậy các anh chị có kinh nghiệm cho mình hỏi có quy định nào bắt buộc phải chia LNST? và LN năm nay chia thì k phải đóng TTNDN là sao? xin nói rõ giùm mình với, Nói rõ văn bản nào nhé
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn gửi email
Nalinh
Thành viên mới
Thành viên mới

CTy mình từ năm 2006 đến 2008 là 56.tr chưa chia lợi nhuận. năm 2009 khoảng 60.tr vậy các anh chị có kinh nghiệm cho mình hỏi có quy định nào bắt buộc phải chia LNST? và LN năm nay chia thì k phải đóng TTNDN là sao? xin nói rõ giùm mình với, Nói rõ văn bản nào nhé
Chuyển lên trên
phan_diep82
Thành viên mới
Thành viên mới

mình nói rỏ lại là thu nhập chia cho cổ đông(thu nhập từ đầu tư vốn) năm nay không đóng thuế thu nhập cá nhân: vì có lãi thì mình phân phối (lập quỹ và chia cổ đông) chứ khg nói thuế TNDN. tham khảo CV451/TCT-TNCN phần I: Đ/V thu nhập từ đầu tư vốn.....thì cũng thuộc loại được miễn giảm thuế....
Chuyển lên trên
thao66
Thành viên mới
Thành viên mới

haigiang0 đã viết:
Em cảm ơn nhiều!!!

Bạn hỏi là " Không phân phối có sao ko" nên mình nói là không sao (tức là cứ để số dư trên TK 421)
Xin lỗi bạn nha ! Vì mình nói không rõ. Bạn làm như chị Tuyetloanbh nói nha
Chuyển lên trên
Nalinh
Thành viên mới
Thành viên mới

bạn diep82 cho mình hỏi rõ thêm là: văn bản nào quy định phân phối LNST năm 2010 sẽ tính thuế TNCN vậy? mình chưa bít vấn đề này
Chuyển lên trên
tungc4
Thành viên mới
Thành viên mới

Nalinh đã viết:
bạn diep82 cho mình hỏi rõ thêm là: văn bản nào quy định phân phối LNST năm 2010 sẽ tính thuế TNCN vậy? mình chưa bít vấn đề này

Chào bạn,

Đối với việc phân chia lợi nhuận sau thuế cho các cổ đông (Cty CP) hay các thành viên (TNHH), không có văn bản nào bắt buộc là có lợi nhuận sau thuế sẽ phải chia lợi tức hay cổ tức cho các thành viên hay cổ đông. Nếu có phân chia lợi nhuận cho các thành viên hay cổ đông thì phải đáp ứng 1 số các đk theo luật doanh nghiêp:
- Đối với Công ty TNHH: Điều 61. Điều kiện để chia lợi nhuận
Công ty chỉ được chia lợi nhuận cho các thành viên khi công ty kinh doanh có lãi, đã hoàn thành nghĩa vụ thuế và các nghĩa vụ tài chính khác theo quy định của pháp luật; đồng thời vẫn phải bảo đảm thanh toán đủ các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản đến hạn trả khác sau khi chia lợi nhuận.
- Đói với Công ty cổ phân: Điều 93. Trả cổ tức
2. Cổ tức trả cho cổ phần phổ thông được xác định căn cứ vào số lợi nhuận ròng đã thực hiện và khoản chi trả cổ tức được trích từ nguồn lợi nhuận giữ lại của công ty. Công ty cổ phần chỉ được trả cổ tức cho cổ đông khi công ty đã hoàn thành nghĩa vụ thuế và các nghĩa vụ tài chính khác theo quy định của pháp luật; trích lập các quỹ công ty và bù đắp đủ lỗ trước đó theo quy định của pháp luật và Điều lệ công ty; ngay sau khi trả hết số cổ tức đã định, công ty vẫn phải bảo đảm thanh toán đủ các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác đến hạn.

Đây là mình nói về phần phân chia lợi nhuận sau thuế, còn vì sao các bạn trên khuyên nếu phân chia lợi nhuận sau thuế cho các thành viên hay cổ đông năm 2009 là vì nếu các thành viên hay cổ đông này nhận được cổ tức thì được xem như 1 khoản thu nhập của các cổ đông này và sẽ đựoc điều chỉnh theo luật thuế TNCN có hiệu lực từ 01/01/2009, bạn đọc thêm TT84/2008/TT-BTC. Bình thường thì các thành viên hay cổ đông này sẽ chịu thuế TNCN khi được trả cổ tức nhưng do năm 2009 với sự khó khăn bất ổn về kinh tế nên BTC đã ban hành thông tư 160/2009/TT-BTC miễn thuế TNCN đối với hình thức đâu tư vốn. Bạn nên theo dõi các luật thuế về TNDN, GTGT và TNCN để có thể phản ánh kịp thời trên BCTC.

Chúc bạn mùng 8/3 vui nếu là bạn là con gái. Vài dòng chia sẻ cùng bạn. Chúc bạn thành công.
Chuyển lên trên
Nalinh
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 09.03.2010    Tiêu đề: phân phối lợi nhuận sau thuế Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Mình cảm ơn các bạn, cảm ơn Tung đã chúc mừng 8/3. Cty mình là cty Cổ phần nhung k phát hành cổ phiếu vậy khi phân chia LN thì hạch toán thế nào? mình mới làm KT nên chưa thông lắm các bạn chỉ giùm mình thêm nhé(định khoản thế nào, hay mình tăng thêm vào thêm vào vốn góp có được k?)
Chuyển lên trên
tungc4
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 09.03.2010    Tiêu đề: phân phối lợi nhuận sau thuế Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Nalinh đã viết:
Mình cảm ơn các bạn, cảm ơn Tung đã chúc mừng 8/3. Cty mình là cty Cổ phần nhung k phát hành cổ phiếu vậy khi phân chia LN thì hạch toán thế nào? mình mới làm KT nên chưa thông lắm các bạn chỉ giùm mình thêm nhé(định khoản thế nào, hay mình tăng thêm vào thêm vào vốn góp có được k?)

Chào bạn, trước khi bạn đặt câu hỏi hãy tìm các tài liệu liên quan để đọc xem vấn đề đó mình có giải quyết được ko. Nhất là về định khoản, phần phân chia lợi nhuận này đã được nói rõ trong quyết đinh 15 về việc phải định khoản như thế nào nếu HĐQT quyết định phân chia lợi nhuận cho các cổ đông, nhà đầu tư hay các bên góp vốn. Bạn hãy đọc lại quyết định 15 đi nhé, đọc ở phần tài khoản 421 về lợi nhuận chưa phân phối.
Chuyển lên trên
Nalinh
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 10.03.2010    Tiêu đề: phân phối lợi nhuận sau thuế Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Vâng! mình chưa có knghiệm và cũng chưa biết đọc ở đâu nên mới cần giúp đỡ. ???
Chuyển lên trên
dong_ta2009
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 11.03.2010    Tiêu đề: phân phối lợi nhuận sau thuế Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

haigiang0 đã viết:
Em cảm ơn nhiều!!!

Hôm nay đi buôn lời 2 đồng mà mình ko cần 02 đồng ấy thì rút ra làm gì sao ko để 02 đồng ấy làm vốn đi buôn tiếp.mà thích thì rút không thích để đó ai nói nào trong khi 02 đồng ấy Tôi đã nộp thuế rồi.Kha...kha... vui thì rút buồn thì để đó cho vui không ai nói đâu em.Ai nói nói Anh nè Kha...kha...
Riêng ta điên đảo với hư không
Chuyển lên trên
Trình bày bài viết theo thời gian:   
gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Kế toán nguồn vốn chủ sở hữu Thời gian được tính theo giờ [GMT+7giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn

© Copyright 1997-2009 Ketoantruong.com.vn. All right reserved. Design by thiet ke web VIHAN

Hàng trăm quà tặng cho bé

sua.vn