ketoantruong.com :: Xem chủ đề - Phân bổ công cụ dụng cụ
 Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Nhóm làm việcNhóm làm việc   Thông tin cá nhânThông tin cá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng nhậpĐăng nhập 

Phân bổ công cụ dụng cụ

gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Tập hợp chi phí, phân bổ, kế chuyển, chênh lệch
Xem chủ đề trước :: Xem chủ đề kế  
Tác giả Thông điệp
huonglepr
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 12.01.2010    Tiêu đề: Phân bổ công cụ dụng cụ Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

anh chị nào có kinh nghiệm trả lời cho em với nha
muốn phân bổ 1 CCDC nào đó thì làm sao mình biết là sẽ phân bổ bao nhiêu tháng hoặc bao nhiêu năm, có phải dựa vào thời gian sử dụng ko?
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn
trungoc
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 13.01.2010    Tiêu đề: Phân bổ công cụ dụng cụ Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

huonglepr đã viết:
muốn phân bổ 1 CCDC nào đó thì làm sao mình biết là sẽ phân bổ bao nhiêu tháng hoặc bao nhiêu năm, có phải dựa vào thời gian sử dụng ko?

Theo mình được biết thì mức phân bổ công cụ dụng cụ là tùy theo đơn vị quy định phân bổ trong bao lâu nhưng đừng quá mức thời gian sử dụng.
Chuyển lên trên
lamquang111
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 13.01.2010    Tiêu đề: Phân bổ công cụ dụng cụ Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

nếu thời gian sử dụng dưới 1 năm thì 142, >1 năm thì 242
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn gửi email
huonglepr
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 14.01.2010    Tiêu đề: Phân bổ công cụ dụng cụ Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

lamquang111 đã viết:

em biết điều đó nhưng ko biết là phân bổ bao nhiêu tháng cơ.
VD: thời hạn sử dụng là dưới 1 năm, nhưng em phải phân bổ bao nhiêu tháng, phân bổ 3 tháng hay phân bổ 5 tháng hay 9 tháng. em muốn hỏi dựa vào cái gì để phân bổ cho chính xác
Chuyển lên trên
lamquang111
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 14.01.2010    Tiêu đề: Phân bổ công cụ dụng cụ Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

huonglepr đã viết:
lamquang111 đã viết:

em biết điều đó nhưng ko biết là phân bổ bao nhiêu tháng cơ.
VD: thời hạn sử dụng là dưới 1 năm, nhưng em phải phân bổ bao nhiêu tháng, phân bổ 3 tháng hay phân bổ 5 tháng hay 9 tháng. em muốn hỏi dựa vào cái gì để phân bổ cho chính xác

Tùy Sếp em quyết định, A thường chia đều cho 12 tháng.
Chuyển lên trên
cafeden
Thành viên mới
Thành viên mới

huonglepr đã viết:

Đối với CCDC thì tùy mình đưa sao cho hợp lý tùy vào gtrị lớn thì mình phân bổ 2, 3 năm. Gtrị nhở thì phân bổ thời gian ngắn hơn chứ ko có quy định gì hết
Chuyển lên trên
ngocnobita
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 28.01.2010    Tiêu đề: Phân bổ công cụ dụng cụ Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

cafeden đã viết:
huonglepr đã viết:

Đối với CCDC thì tùy mình đưa sao cho hợp lý tùy vào gtrị lớn thì mình phân bổ 2, 3 năm. Gtrị nhở thì phân bổ thời gian ngắn hơn chứ ko có quy định gì hết

Mình cũng đang rắc rôid với vấn đề này đây. phân bổ rồi thì có kết chuyển gì k nhỉ? phân bổ và kết chuyển mình hay lẫn lắm. bác nào biết giúp em với
Chuyển lên trên
vothangdau
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 28.01.2010    Tiêu đề: Phân bổ công cụ dụng cụ Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

ngocnobita đã viết:
cafeden đã viết:
huonglepr đã viết:

Mình cũng đang rắc rôid với vấn đề này đây. phân bổ rồi thì có kết chuyển gì k nhỉ? phân bổ và kết chuyển mình hay lẫn lắm. bác nào biết giúp em với

Sao lại lẫn? Già chưa mà đã lẫn? Laughing

Phân bổ là phân nhỏ nó ra hoặc bổ nhỏ nó ra. VD: 12 tr bổ ra làm 12 tháng thì mỗi tháng là bao nhiêu nào???? Bổ tại đại chỉ 142 hoặc 242.

Kết chuyển là kết hợp với 1 "địa điểmkhác" đó là tại địa chỉ 627; 641; 642 để chuyển cái vừa "bổ" kia sang bên các địa chỉ mới này để cho "hai bên cùng có lợi", cân đối hài hòa vui người vui ta.

Vợ Đậu hiểu nôm na là vậy!
Laughing Laughing Laughing
Chuyển lên trên
ctydnc
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 23.02.2010    Tiêu đề: Phân bổ công cụ dụng cụ Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

em cũng muốn hỏi cái này chút chút.
1, bảng phân bổ chi phí trả trước này mình lập tùy theo nhu cầu hay theo mẫu thống nhất ạ? nếu có thể cho em xin mẫu biểu phân bổ với ạ
2, cty em mua bán máy in, và nhập về nhiều máy in., em h toán Tk 156 cả, nhưng do khoái 1 máy nên em xin sếp xuất 1 máy (4 chức năng) vào sử dụng in, fax, photo. nếu phân bổ CCDC em phải chuyển 156-> 153 hay sao ạ?
Mong các anh chị tận tình chỉ dẫn em với, thỉnh thoảng em cứ vướng vào mấy vụ dở hơi thế này.
Chuyển lên trên
kehaybuonhd
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 23.02.2010    Tiêu đề: Phân bổ công cụ dụng cụ Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Có 3 cách phân bổ CCDC mà cô giáo đã dạy khi còn ngồi trên ghế nhà trường:
1- 50 -50: Khi đưa vào sử dụng phân bổ ngay 50%. 50% còn lại khi nào báo hỏng thì phân bổ nốt.
2- Phân bổ 100%: phân bổ ngay khi đưa vào sử dung (áp dụng cho những CCDC có giá trị nhỏ).
3- Phân bổ theo thời gian sử dụng.
Đưa vào 142 hay 242 thì tùy theo nó phục vụ cho bao nhiêu năm tài chính. Nếu 2 năm tài chính trở lên thì đưa vào TK 242.
Khi mua hàng về hạch toán 156, khi xuất dùng thì hạch toán vào 153 rồi qua 142, 242 và phân bổ vào chi phí hoặc từ 156 đưa thẳng qua 142, 242. Không quan trọng lắm, miễn sao chúng ta phân bổ cho hợp lý là OK.
venh_246
Thành viên mới
Thành viên mới

mọi người ơi cho e hỏi chút : cty e thành lập thành lập tháng 9/2009 nếu phân bổ CCDC theo TK 142 có phải là từ T9/2009-T9/2010 thì như vậy đúng chưa ạ
Chuyển lên trên
ctydnc
Thành viên mới
Thành viên mới

em hiểu rồi, cảm ơn doihoamai-binladen nhiều lắm ạ.
Bảng phân bổ CCDC thì tùy theo từng nơi phải không ạ?
Chuyển lên trên
kehaybuonhd
Thành viên mới
Thành viên mới

Năm tài chính thường được đăng ký từ 01/01 đến 31/12, ngoại trừ các trường hợp đăng ký khác.
Bảng phân bổ thì down trên mạng về.
Trình bày bài viết theo thời gian:   
gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Tập hợp chi phí, phân bổ, kế chuyển, chênh lệch Thời gian được tính theo giờ [GMT+7giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn

© Copyright 1997-2009 Ketoantruong.com.vn. All right reserved. Design by thiet ke web VIHAN

Hàng trăm quà tặng cho bé

sua.vn