ketoantruong.com :: Xem chủ đề - Hạch toán tiền nghỉ mát
 Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Nhóm làm việcNhóm làm việc   Thông tin cá nhânThông tin cá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng nhậpĐăng nhập 

Hạch toán tiền nghỉ mát
Chuyển đến trang Trang trước  1, 2

gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Kê toán tổng hợp
Xem chủ đề trước :: Xem chủ đề kế  
Tác giả Thông điệp
dongphuong
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 27.09.2009    Tiêu đề: Hạch toán tiền nghỉ mát Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

quachhoa đã viết:
Các bạn giúp mình vừa phản ánh được thuế GTGT của tờ hóa đơn này để được khấu trừ thuế vừa cho vào chi phí để tính vào lương của nhân viên mà không bị thuế loại ra, mình đang cần gấp lắm.

Nếu như cách của bạn hạch toán ko qua lương. Vì đó là chi phí đào tạo của cty. Ví dụ: bạn thuê 1 ông nào đó tới cty giảng dạy, ông ta ở 1 cty cung cấp dịch vụ nào đó, cty đó xuất cho bạn 1 hóa đơn, thì bạn cũng đưa qua lương sao? Nếu đưa qua lương thì ko khấu trừ gì hết. Chứng từ về lương đâu cần hóa đơn.
Vì vậy bạn làm dc cái hợp đồng với bên nào đó, rồi diễn giải cho đi học tập, hội thảo, đào tạo gì đó.
Và hạch toán:
Nợ TK 642
Nợ 133
Có 331/111/112...
Phần cho Thơ và phần để em yêu.
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn
tuyetloanbh
Quản trị
Quản trị

Bài gửigửi: 28.09.2009    Tiêu đề: Hạch toán tiền nghỉ mát Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Dungpq đã viết:
Chị Tuyết Loan ơi, Dũng cũng đồng ý với cách HT qua 334 của Chị. Nhưng kiểm toán sẽ loại ra vì họ sẽ lý giải" Lương thì mọi cá nhân sẽ không bằng nhau". Vậy muốn đưa vào 642 thì khoản chi đó phải dùng cách khác để mỗi người nhân tiền khác nhau chứ không thể mỗi người 1 trd.

Thể hiện điều này trên HĐLĐ hay thỏa ước lao động tập thể sẽ được em ah. Xem như 01 khoản thu nhập của NLĐ (nhớ tính thuế TNCN thôi)
Chuyển lên trên
quachhoa
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 30.09.2009    Tiêu đề: Hạch toán tiền nghỉ mát Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Sao không ai trả lời câu hỏi này của mình a. Chị tuyetloan ơi giải quyết vấn đề này cho em với.
Chuyển lên trên
phuongthao178
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 01.10.2009    Tiêu đề: Hạch toán tiền nghỉ mát Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Minh góp y với bạn như thế này :
Trước hết bạn cho biết công ty ban kinh doanh tren lĩnh vực gì.... có thường đi công tác, tiếp khách ở xa không? và trong hóa đơn tài chính ghi nội dung thế nào?
Mình nghỉ bạn nên hợp thức hóa các chứng từ đó bằng cách làm Bảng Lịch trình công việc : có nhu cầu đi công tác và tiếp khách ở xa..... ( trong hóa đơn nội dung phải phù hợp) được giám đốc ký duyệt. và xem xét chi phí đó có lớn không nhé... và nếu có nhiều hóa đơn thì se thuận tiền nữa: Như thế bạn cứ cho vào TK 642 ( nội dung : chi phí tiếp khách, cơm trưa,,,,phục vụ đi ccong tác ...vvv)
Còn nếu chứng từ không được hợp thức hóa thì tốt nhất bạn nên đưa vào TK 431
Chúc ban thàh công! có gi liên he trao doi voi minh qua so dt : 016.8808.3011
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn gửi email Yahoo Messenger
quachhoa
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 01.10.2009    Tiêu đề: Hạch toán tiền nghỉ mát Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Cám ơn các bạn đã trả lời câu hỏi của mình nhé. Mình hỏi thêm vấn đề này nhé: nếu mình đưa những chi phí liên quan đến việc đi thăm quan nghỉ mát mà không có hóa đơn VAT qua lương thì để hợp thức hóa khoản chi phí này thì mình cần diễn giải như thế nào nhỉ? Bạn đongphuong có thể giải thích cho mình được không?
Bạn phuongthao178 ơi, bên cty mình KD về dịch vụ và cũng k thường xuyên đi công tác, khoản tiền thuê phòng ngủ khách sạn trên là tiền nhân viên đi nghỉ mát, và hóa đơn tài chính nội dung ghi là thuê phòng ngủ thôi
thế bạn ơi cho mình hỏi chứng từ không được hợp thức hóa nghĩa là không có hóa đơn VAT thôi hay cả việc k có HD thông thường, hóa đơn lẻ vậy? But cty mình k trích quỹ khen thưởng 431 thì sao, vậy mình làm thế nào?
Chuyển lên trên
tuyetloanbh
Quản trị
Quản trị

quachhoa đã viết:
Sao không ai trả lời câu hỏi này của mình a. Chị tuyetloan ơi giải quyết vấn đề này cho em với.

Tùy tình hình từng công ty để có hướng giải quyết em ah.
Chuyển lên trên
quachhoa
Thành viên mới
Thành viên mới

Chị tuyetloan ơi, em đã đưa ra tình huống của cty em rồi, chị có thể đưa ra hướng giải quyết theo ý kiến của chị được không.
Chuyển lên trên
lequocanh
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 07.10.2009    Tiêu đề: Hạch toán tiền nghỉ mát Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

tam trich loi nhuan chua phan phoi 412 cuoi nam roi trich 4311
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn gửi email
Spin123
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 08.10.2009    Tiêu đề: Hạch toán tiền nghỉ mát Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

tui trả lời cho
thế này nhé
chi phí nghỉ mát cho vào lương đi nhưng cho theo 1 tỉ lệ nào đó
nếu chi phí nghỉ mát nhiều bạn phân bổ dần vào lương của mấy tháng
còn tiền phòng bạn cho vào chi phí công tác,
ok
Chuyển lên trên
Trình bày bài viết theo thời gian:   
gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Kê toán tổng hợp Thời gian được tính theo giờ [GMT+7giờ]
Chuyển đến trang Trang trước  1, 2
Trang 2 trong tổng số 2 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn

© Copyright 1997-2009 Ketoantruong.com.vn. All right reserved. Design by thiet ke web VIHAN

Hàng trăm quà tặng cho bé

sua.vn