ketoantruong.com :: Xem chủ đề - Sổ sách kế toán
 Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Nhóm làm việcNhóm làm việc   Thông tin cá nhânThông tin cá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng nhậpĐăng nhập 

Sổ sách kế toán

gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Kê toán tổng hợp
Xem chủ đề trước :: Xem chủ đề kế  
Tác giả Thông điệp
LeNguyenHavi
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 21.07.2008    Tiêu đề: Sổ sách kế toán Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Các bạn thân mến!
Về nghiệp vụ trên của mình. Cùng lắm là HT: Nợ TK 138/Có TK111. Chứ không thì chỉ được HT vào KT nội bộ mà thôi Vì:
- Cty mình ko có quỹ Công Đoàn.
- Đó ko phải là một khoản chi phí hợp lý.
Chứ ko thể HT: Nợ TK3382/có 1111 và nợ TK811 / có 111 được.
Mặt khác cho mình hỏi các bạn:
TH: Hạch toán Nợ TK 138/có TK 111:
Thì khi nào có thể PS có TK 138 này vì đó là chi phí của Cty bỏ ra cho CBCNV. Nên TH này nhất thiết phải cho vào KT nội bộ chứ cho dù nó có đầy đủ HĐ chứng từ. Hay là Cứ để treo số dư Nợ TK 138 náy mãi trong quá trình HĐSXKD này sao? và tất nhiên cũng phải có SCT TK 138 này chứ.
Và các bạn cho mình biết: Nhất thiết phải có Kiểm toán đến kiểm tra năm tài chính của KT ko? và sự sai sót trong sổ sách KT khi quyết toán thuế có ảnh hưởng gì ko? Nếu là Cty Tư Nhân hay Là Công ty CP Tư nhân sử dụng vốn ngân sách nhà nước.
Các bạn cho mình ý kiến trong các TH trên.
Chào các bạn!
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn
nhunghong
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 21.07.2008    Tiêu đề: Hạch toán KT Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Ha vi ơi,

Em nói đúng, trường hợp này cty em không có quỹ phúc lợi nên chỉ được hạch toán N 138/C 111 vì các lý do sau

1/ Đây là chi phí nghỉ mát của CB-CNV nên không được xem là chi phí SXKD

2/ Khi quyết toán thuế , cty em sẽ bị xuất toán để đưa vào chi phí sau thuế

3/ Vì theo quan điểm của CB thuế, 1 là CB-CNV chi trả lại cty, 2 là nếu cty chịu thì phải hạch toán trừ vào thu nhập sau thuế

Có thể KTT em biết điều đó nên hạch toán tạm vào 338 đó thôi

Còn về vấn đề kiểm toán, hiện nay chỉ có cty liên doanh nước ngoài và cty 100% vốn nước ngoài là bị bắt buộc phải có báo cáo kiểm toán để nộp thôi

Còn cty NN thì có Ktoán nhà nuớc, nhưng họ chỉ kiểm toán theo yêu cầu của cơ quan chủ quản thôi.

Cty TN,TNHH thì chưa có yêu cầu Kiểm toán đâu em, đa phần nếu có là do BGD yêu cầu để quản lý & giám sát nội bộ thôi

Về vấn đề sổ chi tiết 138 hay 338 có mở hay o thì nếu cty em sử dụng phần mềm thì cuối năm in ra chỉ mất 30 giây

Nói chung em biết sai đúng chỗ nào thì ghi nhận rút kinh nghiệm, sau này làm KTT chỗ khác mà làm cho đúng để nhân viên nó coi thường, chứ bây giờ em có nói ktt EM DÙ CHỊ ẤY CÓ BIẾT CŨNG CHƯA CHẮC CHỊU SỬA vì vịt sao nghe trứng được. Thân
Chuyển lên trên
LeNguyenHavi
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 21.07.2008    Tiêu đề: Sổ sách kế toán Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Cảm ơn chị Nhunghong. và các bạn
Chị cho em hỏi: Như thế nào được gọi là CP sau thuế, nếu là CP sau thuế thì HT sao đây mà lại ko vào CP nội bộ cho rồi đỡ phiền hà sau nay.
Tất nhiên việc in sổ theo Phần mền KTM ko đến 30 giây đâu chỉ cần 15 giây là được thôi chị ạ.
Vấn đề ở đây là treo dư nợ đến khi nào? khi chị để là CP sau thuế.
Xin chị chỉ rõ hơn.
Chuyển lên trên
nhunghong
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 22.07.2008    Tiêu đề: Chi phí sau thuế Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Havi ơi

Chi phí sau thuế là 1 số chi phí thực tế doanh nghiệp có chi ra thậm chí có chứng từ hợp lệ đấy đủ nhưng không được thuế xác nhận là chi phí hợp lệ (ví dụ chi nghỉ mát ở cty bạn cho nviên là hợp lý nhưng o hợp lệ vì theo ngtắc cái này phải chi từ quỹ phúc lợi) vả lại nó o phải là chi phí phục vụ Sản xuất kinh doanh để tạo ra doanh thu nên o được đưa vào chi phí, nếu bạn cứ đưa vào thì khi quyết toán thuế khi tính phần thu nhập doanh nghiệp trước thuế cán bộ kiểm tra thuế sẽ loại khoản chi phí này ra, phần thu nhập trước thuế sẽ tăng lên 1 khoản = khoản chi phí này, sau đó lấy phần tính được này x tỷ lệ thuế TNDN để nộp cho nhà nước.

Phần còn lại sau khi trừ thuế TNDN phải nộp sẽ là lợi nhuận sau thuế của DN, lúc đó bạn mới được trừ phần chi phí bị loại ra ở trên, có nghĩa là chủ DN sẽ tự chi trả phần này bằng lợi nhuận của mình sau khi đã hoàn thành nghĩa vụ nộp thuế

Các chi phí o hợp lệ (o có HĐ ) cũng sẽ được xử lý giống như trên, o thể đưa vào nội bộ để theo dõi riêng vì đơn vị sử dụng 1 hệ thống sổ sách để hạch toán, chi thu mà em để riêng ra như vậy đâu được vì sổ thu chi tiền mặt phải phản ảnh đúng, em có chi mà đẻ riêng theo dõi nội bộ là vi phạm nguyên tắc đó.

Thực ra kết quả kinh doanh của doanh nghiệp chỉ được xác nhận sau khi quyết toán thuế và ra biên bản thôi (vì kết quả của DN sau khi quyết toán đa phần đều bị thay đổi hoặc tăng hoặc giảm tùy theo mức độ cty hạch toán đúng, sai, hợp lý hay không thì thuế sẽ truy thu hoặc giảm trừ khi quyết toán)
Thân
Chuyển lên trên
nhunghong
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 22.07.2008    Tiêu đề: Bổ sung Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Chị nói rõ thêm để em hiểu, bây giờ cứ hạch toán trên tài khoản công nợ chẳng hạn, sau khi tính thuế thu nhập phải nộp em sẽ bình khoản này bằng nhiều cách, nếu có lợi nhuận trích quỹ phúc .lợi thì chi bằng quỹ plợi, nếu o có thì giảm phần lợi nhuận sau thuế chưa phân phối (421)
Chuyển lên trên
trieukhang
Quản trị
Quản trị

Bài gửigửi: 22.07.2008    Tiêu đề: Re: Bổ sung Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

nhunghong đã viết:
Chị nói rõ thêm để em hiểu, bây giờ cứ hạch toán trên tài khoản công nợ chẳng hạn, sau khi tính thuế thu nhập phải nộp em sẽ bình khoản này bằng nhiều cách, nếu có lợi nhuận trích quỹ phúc .lợi thì chi bằng quỹ plợi, nếu o có thì giảm phần lợi nhuận sau thuế chưa phân phối (421)

Để Anh nói cho. Chịu hôn
Chi phí nghỉ mát là chi phí không hợp lý để tính thuế TNDN.
Nhưng Cty muốn chi ra để tính kết quả kinh doanh của DN thì phải hạch toán vào chi phí, nên có thể HToán vào các TK 642, 811 (tùy thuộc yêu cầu quản lý của DN ) Nhưng khi Qtoán thuế GTGT năm thì đây là khoản điều chỉnh tăng thu nhập chịu thuế để tính thuế TNDN phải nộp.
Nếu Cty thấy rằng không cần HT vào chi phí thì có thể chi bằng quỹ khên thưởng, phúc lợi (Nếu có) thì lúc này không cần điều chỉnh tăng TNCT đâu.
Còn Cty muốn HToán nợ (phải chi tiết) để sau này xử lý (bình toán) thì cũng chẳng sao cả , .v.v. và v.v...
Vấn đề ở đây là linh hoạt xử lý tình huống mà thôi. Vừa mang tính quản trị DN, vừa đảm bảo chế độ Kế toán, vừa tuân thủ pháp luật thuế.
Chịu hôn.
Còn đối với đơn vị có thụ hưởng NSNN thì chi = tiền túi của người đi nghỉ mát (Hoặc nguồn công đoàn cơ quan), NSNN không có qtoán chi đâu
Chịu hôn
Hìhìhì
Chuyển lên trên
LeNguyenHavi
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 25.07.2008    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Em Havi!
Xin cảm ơn các anh chị rất nhiều đã chỉ bảo chi tiết cho em.
Chị Nhunghong cho em hỏi thêm chút!
Khi Cty có thực tế chi ra khoản đó thì mình HT nội bộ có sao đâu?
VD: quỹ TM: 40.000.000đ trong đó: Quỹ nội bộ: 30.000.000đ
SCT:TK111: 10.000.000đ
Khi mình chi ra st: 5.000.000đ cho chi phí đi nghỉ mát có HĐ, CTừ hợp lệ thì mình có thể HT nội bộ được mà chị, Chẳng qua em thấy HTNB là để quản lý tiền vào và ra đúng ko chị.
Cảm ơn chị rất nhiều!
Chuyển lên trên
nhunghong
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 26.07.2008    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Nếu em tách ra Quỹ TM 10tr, quỹ nội bộ 30 tr sổ chi tiết 111 là 10tr thì khi lên bảng Cân đối tổng số dư 111 là 10tr, như vậy thì o được vì o phản ánh đúng số dư tiền mặt ở cty em, nó còn liên quan đến vốn lưu động, dòng lưu chuyển tiền tệ .. của cty, vậy là không đúng nguyên tắc đâu và chắc chắn không ai đồng ý với cách theo dõi của em cả (kiểm toán, thuế..vv)

Có chứng từ hay o có chứng từ gì cũng phải thể hiện trên sổ sách hết, nếu chưa biết nguồn chi và hạch toán vào đâu thì tạm thời treo công nợ, chờ đến khi có đủ thông tin mới hạch toán rõ ràng để xử lý khoản chi đó (nói nôm na là cho mượn tỉền trước để chi, còn ai chịu thì tính sau)

Tại sao em cứ đề ra phương án nội bộ và o nội bộ (o nội bộ thì kêu là gì???) khoản nào cũng là nội bộ của doanh nghiệp hết mà, quỹ tiền mặt là phải quản lý vào và ra chứ o phải là nội bộ o đâu, em làm như vậy khi thuế kiểm tra họ sẽ nghĩ em hạch toán chưa đủ thậm chí còn nghĩ là "cái nội bộ" của em là phần hạch toán ngoài sổ sách, o báo thuế là cty sẽ gặp rắc rối ngay (em sẽ bị quy là sử dụng hai hệ thống sổ sách: thuế và nội bộ)
Đây chỉ là ý kiến của chị dựa trên khinh nghiệm làm việc nhiều năm, em có thể tham khảo thêm ý kiến của các thành viên khác

Thân
Chuyển lên trên
trieukhang
Quản trị
Quản trị

Bài gửigửi: 26.07.2008    Tiêu đề: Quỹ nội bộ Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Quỹ nội bộ. Số hiệu TK là mấy vậy?
Chao
Chuyển lên trên
LeNguyenHavi
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 26.07.2008    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Vâng xin cảm ơn các anh chị rất nhiều.
Chuyển lên trên
danny
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 27.07.2008    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Khoản 40tr, trong đó 30tr chi bằng quỹ nội bộ, 10tr chi bằng tiền của cty, Bạn chỉ hạch toán Nợ 811/ Có 111 10tr thôi, còn 30tr chi nội nộ không liên quan gì sổ sách cty. Không khéo bạn kẹp chứng từ 40tr vào ctừ thì người NGOẠI BỘ phát hiện ra quỹ NỘI BỘ đấy.
Chuyển lên trên
GH090
Quản trị
Quản trị

Bài gửigửi: 27.07.2008    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

danny đã viết:
Khoản 40tr, trong đó 30tr chi bằng quỹ nội bộ, 10tr chi bằng tiền của cty, Bạn chỉ hạch toán Nợ 811/ Có 111 10tr thôi, còn 30tr chi nội nộ không liên quan gì sổ sách cty. Không khéo bạn kẹp chứng từ 40tr vào ctừ thì người NGOẠI BỘ phát hiện ra quỹ NỘI BỘ đấy.

Cái này ngộ ghê, có cần phải dạy bảo cặn kẽ ở giữa bá quan thiên hạ ......thế này không nhỉ?
Chuyển lên trên
Trình bày bài viết theo thời gian:   
gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Kê toán tổng hợp Thời gian được tính theo giờ [GMT+7giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn

© Copyright 1997-2009 Ketoantruong.com.vn. All right reserved. Design by thiet ke web VIHAN

Hàng trăm quà tặng cho bé

sua.vn