ketoantruong.com :: Xem chủ đề - Giúp em chứng từ mua gạo không có hóa đơn
 Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Nhóm làm việcNhóm làm việc   Thông tin cá nhânThông tin cá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng nhậpĐăng nhập 

Giúp em chứng từ mua gạo không có hóa đơn

gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Chứng từ sổ sách kế toán
Xem chủ đề trước :: Xem chủ đề kế  
Tác giả Thông điệp
tiennguyen
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 10.09.2009    Tiêu đề: Giúp em chứng từ mua gạo không có hóa đơn Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Cho em hỏi với doanh nghiệp mới thành lập kinh doanh mua bán gạo, vận chuyển.
* Gạo: - Mua vào không có hóa đơn khi kê khai thuế phải làm sao?
- Vào sổ sách như thế nào?
* Vận Chuyển: - DN chưa có xe nên thuê xe ngoài mà không có hóa đơn vậy phải đi lấy hóa đơn nơi khác không? và lấy thêm xăng, dầu được không? Question Question Question
mail em: baby8420032001@yahoo.com[/b]
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn
doihoasim
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực

Bài gửigửi: 11.09.2009    Tiêu đề: Giúp em chứng từ mua gạo không có hóa đơn Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

tiennguyen đã viết:
Cho em hỏi với doanh nghiệp mới thành lập kinh doanh mua bán gạo, vận chuyển.
* Gạo: - Mua vào không có hóa đơn khi kê khai thuế phải làm sao?
- Vào sổ sách như thế nào?
* Vận Chuyển: - DN chưa có xe nên thuê xe ngoài mà không có hóa đơn vậy phải đi lấy hóa đơn nơi khác không? và lấy thêm xăng, dầu được không? Question Question Question
mail em: baby8420032001@yahoo.com[/b]

1. Mua gạo không có hóa đơn, khi kê khai thuế làm gì có thuế mà kê em?
Lập bảng kê theo quy định. Căn cứ bảng kê HT Nợ 156/Có 111, 112, 331

2. Vận Chuyển: - DN chưa có xe, thuê xe ngoài phải có hợp đồng thuê xe, phải có hóa đơn do bên cho thuê xe xuất cho Cty em, như vậy mới được đưa xăng dầu vào chi phí.
"lấy hóa đơn nơi khác" ====> vi phạm ... đấy em ạ.
Cty em yêu cầu bên cho thuê xe xuất HĐ vận chuyển, vì xe tải là xe kinh doanh chứ kg thể là xe sử dụng gia đình, chẳng lẽ chở gia đình đi du lịch = xe tải???. Đã là xe kinh doanh thì phải có hóa đơn em nhé !
Chuyển lên trên
tiennguyen
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 12.09.2009    Tiêu đề: Giúp em chứng từ mua gạo không có hóa đơn Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Em cảm ơn chị đã trả lời giúp em!
Nhưng chị ơi!
Ý em là: * Gạo: Khi mua lẻ của Ông A hoặc là Ông B .. bao nhiêu tấn đó mà không có hóa đơn khi kê khai thuế mình có cần lập bảng kê ghi rõ là bao nhiêu tấn không? và có cần mình phải lên phường hoặc lên cục thuế viết hóa đơn không hả chị, vì không có hóa đơn thì khi nhập kho thì có hợp lệ không?
* Vận Chuyển: DN thuê xe có hợp đồng 2 bên thôi chứ không có hóa đơn vì chỉ là xe vận chuyển theo kiểu gia đình thôi không có hóa đơn chị ah?
Mong chị giúp đỡ!!!
Chuyển lên trên
doihoasim
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực

Bài gửigửi: 12.09.2009    Tiêu đề: Giúp em chứng từ mua gạo không có hóa đơn Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

tiennguyen đã viết:
Em cảm ơn chị đã trả lời giúp em!
Nhưng chị ơi!
Ý em là: * Gạo: Khi mua lẻ của Ông A hoặc là Ông B .. bao nhiêu tấn đó mà không có hóa đơn khi kê khai thuế mình có cần lập bảng kê ghi rõ là bao nhiêu tấn không? và có cần mình phải lên phường hoặc lên cục thuế viết hóa đơn không hả chị, vì không có hóa đơn thì khi nhập kho thì có hợp lệ không?
* Vận Chuyển: DN thuê xe có hợp đồng 2 bên thôi chứ không có hóa đơn vì chỉ là xe vận chuyển theo kiểu gia đình thôi không có hóa đơn chị ah?
Mong chị giúp đỡ!!!

Chưa kịp trả lời em qua..., đã thấy ở đây rồi, tại hôm qua đứa con út của chị nó khóc hoài, chị phải lo dỗ nó Laughing

1. Em xem lại TT130/2008/TT-BTC:
(((2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:
2.4. Chi phí của doanh nghiệp mua hàng hoá, dịch vụ không có hoá đơn, được phép lập Bảng kê thu mua hàng hoá, dịch vụ mua vào (theo mẫu số 01/TNDN kèm theo Thông tư này) nhưng không lập Bảng kê kèm theo chứng từ thanh toán cho cơ sở, người bán hàng, cung cấp dịch vụ trong các trường hợp: mua hàng hoá là nông sản, lâm sản, thủy sản của người sản xuất, đánh bắt trực tiếp bán ra;...........)))

Như vậy, Cty em phải lập bảng kê theo mẫu 01/TNDN, kèm theo là chứng từ thanh toán cho các cơ sở, người bán hàng... Đây là chứng từ để cty em nhập kho hàng hóa và HT giá vốn hàng bán, không cần hóa đơn. Để chị gửi TT130 cho em, có kèm các mẫu bảng kê...

2. Vì xe tải là xe KD, chắc chắn như vậy, cty em nói với bên cho thuê xe xin họ 1 bản ĐKKD photo sao y (nếu họ là hộ KD cá thể), kèm theo hợp đồng thuê xe đến CQ thuế xuất hóa đơn, tiền thuế sẽ nộp ngay tại CQ thuế.
Tr/h xe này là xã viên của 1 HTX vận tải thì em nói họ nhờ HTX VT đó xuất hóa đơn cho, tính thuế bao nhiêu cty em chịu.
Chuyển lên trên
tiennguyen
Thành viên mới
Thành viên mới

Em cảm ơn Chị nhiều nha! có gì thắc mắc mong chị giúp đỡ, Chúc Chị và gia đình cuối tuần vui vẻ Very Happy Very Happy Smile Smile Smile
Chuyển lên trên
tiennguyen
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 14.09.2009    Tiêu đề: Giúp em hóa đơn vận chuyển Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Chào Chị ĐHS!
Chị cho em hỏi với nha!
DN em đi lên từ hộ kinh doanh cá thể có xe nhưng chưa đưa vào DN, mà trong giấy phép ĐKKDoanh thì có dịch vụ vận chuyển, bây giờ Em xuất HD vận chuyển thì phải làm sao hả chị? Smile Smile
Chuyển lên trên
maiviethoang
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 13.06.2010    Tiêu đề: Giúp em chứng từ mua gạo không có hóa đơn Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

tiennguyen đã viết:
Em cảm ơn Chị nhiều nha! có gì thắc mắc mong chị giúp đỡ, Chúc Chị và gia đình cuối tuần vui vẻ Very Happy Very Happy Smile Smile Smile
Chuyển lên trên
doihoasim
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực

Bài gửigửi: 13.06.2010    Tiêu đề: Giúp em chứng từ mua gạo không có hóa đơn Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

tiennguyen đã viết:
Chào Chị ĐHS!
Chị cho em hỏi với nha!
DN em đi lên từ hộ kinh doanh cá thể có xe nhưng chưa đưa vào DN, mà trong giấy phép ĐKKDoanh thì có dịch vụ vận chuyển, bây giờ Em xuất HD vận chuyển thì phải làm sao hả chị? Smile Smile

Mấy tháng rồi mới thấy bài này, chắc em xuất hóa đơn tá lả âm binh rồi cũng nên. Laughing
Trình bày bài viết theo thời gian:   
gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Chứng từ sổ sách kế toán Thời gian được tính theo giờ [GMT+7giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn

© Copyright 1997-2009 Ketoantruong.com.vn. All right reserved. Design by thiet ke web VIHAN

Hàng trăm quà tặng cho bé

sua.vn