ketoantruong.com :: Xem chủ đề - Khai thuế HĐ Nhà thầu
 Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Nhóm làm việcNhóm làm việc   Thông tin cá nhânThông tin cá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng nhậpĐăng nhập 

Khai thuế HĐ Nhà thầu

gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Thuế giá trị gia tăng
Xem chủ đề trước :: Xem chủ đề kế  
Tác giả Thông điệp
NamTrieu
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 17.07.2009    Tiêu đề: Khai thuế HĐ Nhà thầu Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Vừa rồi đăng ký vào DD, gặp các anh chị trêu em, làm em hoảng quá. Nay bình tâm, gặp khó khăn trong khai thuế. Nhờ các Anh chị giúp cho.
Tháng 6/2009 em nhận được hóa đơn của bên bán ghi thuế suất 2,5%. Em gọi điện hỏi là nói hóa đơn nhà thầu. Vậy hóa đơn khai thuế GTGT như thế nào? Thuế nhà thầu là gì vậy?
Mong các Anh chị giúp đỡ để em còn kịp khai thuế.
Cám ơn
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn
dongphuong
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 17.07.2009    Tiêu đề: Khai thuế HĐ Nhà thầu Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Thuế suất 2,5% thì mình ko rõ, ko hiểu đó là mặt hàng gì, được giảm 50% của thuế suất 5% hay ko? Bạn có thể nói thêm về mặt hàng đó cho mình tham khảo dc ko? Chưa gặp bao giờ. Mình ko rõ hóa đơn nhà thầu tức là thế nào? Có phải hóa đơn của nhà thầu xuất cho mình ko?
Còn thuế nhà thầu thì thực ra đó gọi tắt của thuế GTGT và thuế TNDN hoặc thuế TNCN mà mình nộp hộ cho nhà thầu ở nước ngoài có dịch vụ cung cấp tại Việt Nam thôi.
Khi khai thuế nhà thầu thì căn cứ vào chứng từ nộp tiền vào ngân sách mình nộp hộ nhà thầu để khai thuế.
Về thuế nhà thầu bạn có thể tham khảo thông tư 134/200?. Hình như 2008.
Chuyển lên trên
nhanhtri
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực

134/2007 làm gì có thuế suất 2.5 nhỉ chưa thấy
chỉ giảm 50% cho mặt hàng có thuế suất 10%
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn gửi email
HVTC29
Quản trị
Quản trị

Đó là TT134/2008 về thuế nhà thầu.

Sở dĩ có thuế suất lẻ như vậy do không xác định được chi phí nên thuế tính trên tỷ lệ doanh thu chịu thuế (chứ không tính trên toàn bộ doanh thu).
doihoasim
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực

NamTrieu đã viết:
Vừa rồi đăng ký vào DD, gặp các anh chị trêu em, làm em hoảng quá. Nay bình tâm, gặp khó khăn trong khai thuế. Nhờ các Anh chị giúp cho.
Tháng 6/2009 em nhận được hóa đơn của bên bán ghi thuế suất 2,5%. Em gọi điện hỏi là nói hóa đơn nhà thầu. Vậy hóa đơn khai thuế GTGT như thế nào? Thuế nhà thầu là gì vậy?
Mong các Anh chị giúp đỡ để em còn kịp khai thuế.
Cám ơn

Chị cũng đang tìm hiểu về thuế nhà thầu, sẵn đây chị em mình cùng xem và trao đổi xem thế nào nha cưng!
Hóa đơn em đã nhận được, DN kia ghi sai rồi em ạ.
Theo TT134:
- Nếu thuế nhà thầu NỘP THUẾ GTGT THEO PHƯƠNG PHÁP KHẤU TRỪ thì Thực hiện theo quy định của Luật Thuế GTGT và các văn bản hướng dẫn thi hành, như vậy trên hóa đơn chỉ có thể ghi TS là 5%, 10%, hoặc 10%*50% nếu thuộc danh mục được giảm thuế.
- Nếu thuế nhà thầu NỘP THUẾ GTGT THEO PHƯƠNG PHÁP TÍNH TRỰC TIẾP TRÊN GTGT thì cũng Thực hiện theo quy định của Luật Thuế GTGT và các văn bản hướng dẫn thi hành, trên hóa đơn sẽ không ghi thuế.

Khi khai thuế:
- Nếu DN em thuộc diện NỘP THUẾ GTGT THEO PHƯƠNG PHÁP KHẤU TRỪ thì hóa đơn đó kê khai khấu trừ bình thường.
- Nếu DN em thuộc diện NỘP THUẾ GTGT THEO PHƯƠNG PHÁP TÍNH TRỰC TIẾP TRÊN GTGT thì hóa đơn đó tính vào chi phí.
Tuy nhiên hóa đơn trên đã ghi sai.
em yêu cầu bên bán hủy xuất lại HĐ khác, hoặc làm BB điều chỉnh hóa đơn.
Phải rõ ràng: Nếu có thuế thì TS phải đúng theo quy định.

Chị có vài ý như vậy, Cưng thấy thế nào cho chị ý kiến nha !
Chuyển lên trên
dongphuong
Thành viên mới
Thành viên mới

HVTC29 đã viết:
Đó là TT134/2008 về thuế nhà thầu.

Sở dĩ có thuế suất lẻ như vậy do không xác định được chi phí nên thuế tính trên tỷ lệ doanh thu chịu thuế (chứ không tính trên toàn bộ doanh thu).

Theo em thì cũng thể nào có thuế suất lẻ như vậy được. Mình tính ra phần GTGT theo tỷ lệ/ doanh thu tính thuế GTGT. Rồi tính thuế GTGT = thuế suất x GTGT. Nhưng thuế suất thì vẫn p theo quy định tại Luật thuế GTGT chứ.
Còn nếu đó là tỉ lệ % thuế TNDN thì ko thể nào thể hiện trên hóa đơn dc. Với lại cũng ko có tỷ lệ nào là 2,5% cả.
Chuyển lên trên
Trình bày bài viết theo thời gian:   
gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Thuế giá trị gia tăng Thời gian được tính theo giờ [GMT+7giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn

© Copyright 1997-2009 Ketoantruong.com.vn. All right reserved. Design by thiet ke web VIHAN

Hàng trăm quà tặng cho bé

sua.vn