ketoantruong.com :: Xem chủ đề - TRÍCH DỰ PHÒNG QUỸ LƯƠNG
 Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Nhóm làm việcNhóm làm việc   Thông tin cá nhânThông tin cá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng nhậpĐăng nhập 

TRÍCH DỰ PHÒNG QUỸ LƯƠNG

 
gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Thuế thu nhập doanh nghiệp
Xem chủ đề trước :: Xem chủ đề kế  
Tác giả Thông điệp
NAMNINH
Thành viên mới
Thành viên mới


Ngày tham gia: 27/03/2009
Bài gửi: 66

Bài gửigửi: 15.05.2009    Tiêu đề: TRÍCH DỰ PHÒNG QUỸ LƯƠNG Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Mình đang ở Công ty Thủy sản, đôi lúc trái vụ không có nguyên liệu sản xuất dẫn đến lương thấp, do đó mình có thể trích lập dự phòng quỹ lương được không ? và hạch toán như thế nào ? Cáp bác giúp mình với . Rolling Eyes Rolling Eyes
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn
tuyetloanbh
Quản trị
Quản trị


Ngày tham gia: 11/09/2008
Bài gửi: 3845

Bài gửigửi: 20.05.2009    Tiêu đề: TRÍCH DỰ PHÒNG QUỸ LƯƠNG Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

NAMNINH đã viết:
Mình đang ở Công ty Thủy sản, đôi lúc trái vụ không có nguyên liệu sản xuất dẫn đến lương thấp, do đó mình có thể trích lập dự phòng quỹ lương được không ? và hạch toán như thế nào ? Cáp bác giúp mình với . Rolling Eyes Rolling Eyes

Gửi bạn nè :
BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC THUẾ
-----
CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
-------

Số: 2389/TCT-CS
V/v quỹ dự phòng tiền lương
Hà Nội, ngày 23 tháng 6 năm 2008




Kính gửi: Cục thuế tỉnh ĐắkLắk.

Trả lời công văn số 54/CT-TTHT ngày 04/01/2008 của Cục thuế tỉnh ĐắkLắk về hạch toán Quỹ dự phòng tiền lương, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

Tại khoản 8 Điều 5 Chương II Nghị định số 24/2007/NĐ-CP ngày 14/02/2007 của Chính phủ quy định về thuế TNDN quy định khoản chi phí hợp lý được trừ để tính thu nhập chịu thuế bao gồm: “Trích các khoản dự phòng theo chế độ quy định”.

Theo chính sách hiện hành, các khoản dự phòng theo chế độ được tính vào chi phí hợp lý quy định tại Thông tư số 82/2003/TT-BTC ngày 14/8/2003 của Bộ Tài chính hướng dẫn về trích lập, quản lý, sử dụng, hạch toán Quỹ trợ cấp mất việc làm tại doanh nghiệp và Thông tư số 13/2006/TT-BTC ngày 27/02/2006 của Bộ Tài chính hướng dẫn chế độ trích lập và sử dụng các khoản dự phòng giảm giá hàng tồn kho, tổn thất các khoản đầu tư tài chính, nợ khó đòi và bảo hành sản phẩm, hàng hoá, công trình xây lắp tại doanh nghiệp.

Quy định tại điểm 3b Mục III Thông tư số 15/2007/TT-BLĐTBXH ngày 31/8/2007 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội hướng dẫn thực hiện Nghị định số 86/2007/NĐ-CP ngày 28/5/2007 của Chính phủ quy định quản lý lao động và tiền lương trong công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do Nhà nước sở hữu 100% vốn điều lệ: “Công ty được trích lập quỹ dự phòng để bổ sung vào quỹ tiền lương của năm sau liền kề nhằm bảo đảm việc trả lương không bị gián đoạn và không được sử dụng vào mục đích khác. Mức dự phòng hàng năm do Tổng Giám đốc, Giám đốc quyết định sau khi có ý kiến của Ban Chấp hành công đoàn công ty, nhưng không quá 17% quỹ tiền lương thực hiện” là quy định về cách quản lý quỹ tiền lương ở công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do Nhà nước sở hữu 100% vốn điều lệ.

Căn cứ các quy định nêu trên, đối với công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do Nhà nước sở hữu 100% vốn điều lệ không được hạch toán khoản trích lập quỹ dự phòng tiền lương vào chi phí hợp lý để tính thu nhập chịu thuế TNDN.

Tổng cục Thuế trả lời để Cục thuế tỉnh ĐắkLắk biết và hướng dẫn đơn vị thực hiện./.




Nơi nhận:
- Như trên;
- Vụ Pháp chế;
- Ban HT, PC, TTTĐ;
- Lưu: VT, CS (3b).
KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG




Phạm Duy Khương
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn
NAMNINH
Thành viên mới
Thành viên mới


Ngày tham gia: 27/03/2009
Bài gửi: 66

Bài gửigửi: 23.05.2009    Tiêu đề: TRÍCH DỰ PHÒNG QUỸ LƯƠNG Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Xin cảm ơn chị Tuyết Loan rất nhiều.
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn
Trình bày bài viết theo thời gian:   
gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Thuế thu nhập doanh nghiệp Thời gian được tính theo giờ [GMT+7giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

 
Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn

© Copyright 1997-2009 Ketoantruong.com.vn. All right reserved. Design by thiet ke web VIHAN

Hàng trăm quà tặng cho bé
 
 
sua.vn