ketoantruong.com :: Xem chủ đề - THUẾ NHÀ THẦU NƯỚC NGOÀI
 Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Nhóm làm việcNhóm làm việc   Thông tin cá nhânThông tin cá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng nhậpĐăng nhập 

THUẾ NHÀ THẦU NƯỚC NGOÀI
Chuyển đến trang Trang trước  1, 2

gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Các loại thuế khác
Xem chủ đề trước :: Xem chủ đề kế  
Tác giả Thông điệp
thamlpk
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 18.04.2009    Tiêu đề: THUẾ NHÀ THẦU NƯỚC NGOÀI Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Cám ơn thanhthao 1605,
Bạn nói đúng rồi, cty mình là nhà thầu phụ thực hiện chế độ kt Việt Nam, còn nhà thầu chính là nhà thầu nước ngoài. lúc đầu mình có nói, hợp đồng của cty mình và nhà thầu chính chỉ là 1 order bằng tiếng anh,k có nói j đến thuế hết VD: Hạng mục này là bao nhiêu tiền, hạng mục kia là bao nhiêu tiền rồi tổng là bao nhiêu, rồi những ràng buộc về chuyên môn chứ ko có nói đến phần thuế. Thanhthao nói cty mình ko xuất hóa đơn cty mà xuất hóa đơn thuế là sao mình ko hiểu ý bạn lắm. bạn có thể nói rõ hơn được ko???????
mình đang đợi tin mọi người.
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn gửi email
thanhthao1605
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 05.05.2009    Tiêu đề: THUẾ NHÀ THẦU NƯỚC NGOÀI Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

thamlpk đã viết:
Cám ơn thanhthao 1605,
Bạn nói đúng rồi, cty mình là nhà thầu phụ thực hiện chế độ kt Việt Nam, còn nhà thầu chính là nhà thầu nước ngoài. lúc đầu mình có nói, hợp đồng của cty mình và nhà thầu chính chỉ là 1 order bằng tiếng anh,k có nói j đến thuế hết VD: Hạng mục này là bao nhiêu tiền, hạng mục kia là bao nhiêu tiền rồi tổng là bao nhiêu, rồi những ràng buộc về chuyên môn chứ ko có nói đến phần thuế. Thanhthao nói cty mình ko xuất hóa đơn cty mà xuất hóa đơn thuế là sao mình ko hiểu ý bạn lắm. bạn có thể nói rõ hơn được ko???????
mình đang đợi tin mọi người.

Theo mình nghĩ không đơn giản khi nhà thầu chính nộp thay tất cả các khoản thuế trong đó bao gồm phần công việc mà công ty bạn đang thực hiện đâu. Còn hợp đồng của nhầ thầu phụ và nhà thầu chính phải có hợp đồng tiếng Việt kèm theo nên bạn nên tìm kiếm hợp đồng đọc và xác thực vấn đề đó như thế nào? Nếu bên bạn không thực hiện chế độ KTVN thì chủ đầu tư kê khai thay phần trách nhiệm công việc công ty bạn nhận thầu và nhà thầu chính sẽ trừ ra các khoản thuế mà công ty bạn nộp đó. Nếu bạn thực hiện chế độ kế toán việt nam thì phần hóa đơn đó bên bạn xuất cho chủ đầu tư ( tôi không chắc chắn lắm), vì chủ đầu tư mới đủ tư cách pháp nhân để được khấu trừ các khoản thuế bạn phai nộp. Nó lại mâu thuẫn giữa phần thanh toán - hóa đơn, nên bên bạn cần mở phục lục hợp đồng để bổ sung phần này. Vấn đề này hơi rắc rối bạn nên trực tiếp Cục thuế xem, lưu ý khi hỏi bạn cần hợp đồng tiếng Việt và tiếng anh đi kèm thì họ mới trả lời cho bạn.Chúc bạn thành công!
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn
hanhchi
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 14.05.2009    Tiêu đề: THUẾ NHÀ THẦU NƯỚC NGOÀI Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

thamlpk đã viết:
Anh chị em cho mình hỏi chút nha!
Bên A: Ban Quản lý dự án có ký hợp đồng với nhà thầu chính nước ngoài là 1.000.000 USD, trong hợp đồng giữa 2 bến có nói rõ Ban quản lý sẽ giữ lại tiền thuế TNDN, TGTGT để nộp thay nhà thầu chính, bên công ty mình có ký hợp đồng với nhà thầu chính, nhà thầu chính ko chấp nhận tiền thuế GTGT vì đã nộp toàn bộ cho ban Quản lý rồi. Hiện tại công ty mình đã thực hiện hợp đồng. Cho mình hỏi khi xuất hóa đơn mình ghi vào phần thuế giá trị gia tăng là bao nhiêu (0% hay ko ghi thuế) Công ty mình đang chịu thuế GTGT là 10%.
Em mới đi làm, ko biết phải xử lý sao, anh cị giúp em với.
Em cảm ơn!
email cua mình lpk.phuongtham@gmail.com

Xin chào bạn.
Công ty bạn là nhà thầu phụ thì nó xẩy ra 2 trường hợp:
Trường hợp 1: Bạn là nhà thầu phụ nước ngoài không thực hiện chế độ kế toán Việt Nam thì bạn không phải nộp thuế GTGT và thuế TNDN vì Nhà thầu chính đã nộp thuế trên tổng giá trị HĐ ( thông qua Ban QLDA như bạn nói)
Trường hợp thứ 2:
Công ty bạn là nhà thầu phụ Việt Nam(hoặc) Nhà thầu phụ nước ngoài thực hiện chế độ kế toán VN đăng ký nộp thuế trực tiếp với cơ quan thuế, thì khi hoàn thành công trình, HMCT bạn phải xuất hóa đơn GTGT cho nhà thầu chính với thuế suất theo Luất thuế GTGT hiện hành.
Cả TT05/2005 và 134/2008 đều quy định, đối với nhà thầu (chính) nước ngoài không thực hiện chế độ KT Việt Nam nộp thuế thông qua bên VN . thì doanh thu tính thuế của nhà thầu nước ngoài không bao gồm phần giá trị công việc giao lại cho thầu phụ VN, hoạc nhà thầu phụ nước ngoài trực tiếp nộp thuế tại VN.
Do đó trước khi Chủ đầu tư ( Ban QLDA) khấu trừ thuế GTGT và TNDN của nhà thầu chính thì phải trừ đi phần doanh thu nhà thầu chính giao lại cho thầu phụ ( nêu tại trường hợp 2 này).

Đối với các HĐ ký trước ngày TT134 có hiệu lực thì thực hiện theo TT05
Bạn đọc thêm công văn 1108 của TCT hướng dẫn TT05 và CV2665 của bộ TC hương dẫn TT134
Vấn để thiệt thòi ở đây là chủ đầu tư, vì phần giá trị HĐ nhà thầu chính giao lại cho nhà thầu phụ VN và nhà thầu phụ nứoc ngoài trực tiệp nộp thuế với cơ quan thuế thì không có văn bản nào nói được khấu trừ, vì nhà thầu phụ đây có ký HĐ với Chủ đầu tư đâu. Chỉ duy nhất ở Bình dương thì Cục thuế cho khấu trừ ( mình nghĩ Bình Dương cho khấu trừ là đúng).
Phần giá trị HĐ nhà thầu chính giao lại cho Thầu phụ VN thì chủ đầu tư có được khấu trừ VAT đầu vào hay không .Mình đã có CV gừi TCT và BTC nhưng Bộ TC thì không thấy trả lời, còn Tổng cục thì đẩy về cho Cục thuế nếu không trả lời thì Cục mới trả lời, Cục thuế nơi địa phương mình Ngâm cứu gần cả 2 tháng rùi , mình đã có CV nhắc nhưng vẫn chưa chịu trả lời mà Nó bảo " từ từ vì còn phải hỏi........."
Nói chung liên quan đế thuế nhà thầu nước ngoài thì phải tình hiểu thật kỹ chính sách thuế để khi làm việc với cơ quan thuế và kiểm toán, thanh tra kiểm tra ...là phải vững vàng chứ không phải ông nào đi kiểm tra cũng thấu hiểu hết đâu bạn ạ..... quan điểm của mình là làm theo luật khi phán quyết phải có căn cứ, chứ dừng nghe chúng nó bảo là dạ với vâng rui lam theo không đúng là chết....
Chúc bạn mạnh khỏe và thành đạt
Chuyển lên trên
phanmy81
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 14.05.2009    Tiêu đề: THUẾ NHÀ THẦU NƯỚC NGOÀI Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

M thấy chị Hanhchi nói trường hợp 2 là đúng và hợp lý đó bạn ơi
thanhthao1605
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 18.05.2009    Tiêu đề: THUẾ NHÀ THẦU NƯỚC NGOÀI Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

hanhchi đã viết:
thamlpk đã viết:
Anh chị em cho mình hỏi chút nha!
Bên A: Ban Quản lý dự án có ký hợp đồng với nhà thầu chính nước ngoài là 1.000.000 USD, trong hợp đồng giữa 2 bến có nói rõ Ban quản lý sẽ giữ lại tiền thuế TNDN, TGTGT để nộp thay nhà thầu chính, bên công ty mình có ký hợp đồng với nhà thầu chính, nhà thầu chính ko chấp nhận tiền thuế GTGT vì đã nộp toàn bộ cho ban Quản lý rồi. Hiện tại công ty mình đã thực hiện hợp đồng. Cho mình hỏi khi xuất hóa đơn mình ghi vào phần thuế giá trị gia tăng là bao nhiêu (0% hay ko ghi thuế) Công ty mình đang chịu thuế GTGT là 10%.
Em mới đi làm, ko biết phải xử lý sao, anh cị giúp em với.
Em cảm ơn!
email cua mình lpk.phuongtham@gmail.com

Xin chào bạn.
Công ty bạn là nhà thầu phụ thì nó xẩy ra 2 trường hợp:
Trường hợp 1: Bạn là nhà thầu phụ nước ngoài không thực hiện chế độ kế toán Việt Nam thì bạn không phải nộp thuế GTGT và thuế TNDN vì Nhà thầu chính đã nộp thuế trên tổng giá trị HĐ ( thông qua Ban QLDA như bạn nói)
Trường hợp thứ 2:
Công ty bạn là nhà thầu phụ Việt Nam(hoặc) Nhà thầu phụ nước ngoài thực hiện chế độ kế toán VN đăng ký nộp thuế trực tiếp với cơ quan thuế, thì khi hoàn thành công trình, HMCT bạn phải xuất hóa đơn GTGT cho nhà thầu chính với thuế suất theo Luất thuế GTGT hiện hành.
Cả TT05/2005 và 134/2008 đều quy định, đối với nhà thầu (chính) nước ngoài không thực hiện chế độ KT Việt Nam nộp thuế thông qua bên VN . thì doanh thu tính thuế của nhà thầu nước ngoài không bao gồm phần giá trị công việc giao lại cho thầu phụ VN, hoạc nhà thầu phụ nước ngoài trực tiếp nộp thuế tại VN.
Do đó trước khi Chủ đầu tư ( Ban QLDA) khấu trừ thuế GTGT và TNDN của nhà thầu chính thì phải trừ đi phần doanh thu nhà thầu chính giao lại cho thầu phụ ( nêu tại trường hợp 2 này).

Đối với các HĐ ký trước ngày TT134 có hiệu lực thì thực hiện theo TT05
Bạn đọc thêm công văn 1108 của TCT hướng dẫn TT05 và CV2665 của bộ TC hương dẫn TT134
Vấn để thiệt thòi ở đây là chủ đầu tư, vì phần giá trị HĐ nhà thầu chính giao lại cho nhà thầu phụ VN và nhà thầu phụ nứoc ngoài trực tiệp nộp thuế với cơ quan thuế thì không có văn bản nào nói được khấu trừ, vì nhà thầu phụ đây có ký HĐ với Chủ đầu tư đâu. Chỉ duy nhất ở Bình dương thì Cục thuế cho khấu trừ ( mình nghĩ Bình Dương cho khấu trừ là đúng).
Phần giá trị HĐ nhà thầu chính giao lại cho Thầu phụ VN thì chủ đầu tư có được khấu trừ VAT đầu vào hay không .Mình đã có CV gừi TCT và BTC nhưng Bộ TC thì không thấy trả lời, còn Tổng cục thì đẩy về cho Cục thuế nếu không trả lời thì Cục mới trả lời, Cục thuế nơi địa phương mình Ngâm cứu gần cả 2 tháng rùi , mình đã có CV nhắc nhưng vẫn chưa chịu trả lời mà Nó bảo " từ từ vì còn phải hỏi........."
Nói chung liên quan đế thuế nhà thầu nước ngoài thì phải tình hiểu thật kỹ chính sách thuế để khi làm việc với cơ quan thuế và kiểm toán, thanh tra kiểm tra ...là phải vững vàng chứ không phải ông nào đi kiểm tra cũng thấu hiểu hết đâu bạn ạ..... quan điểm của mình là làm theo luật khi phán quyết phải có căn cứ, chứ dừng nghe chúng nó bảo là dạ với vâng rui lam theo không đúng là chết....
Chúc bạn mạnh khỏe và thành đạt

Chào hanhchi, cho mình hỏi tại sao duy nhất Bình Dương được khấu trừ và bạn nghĩ BD được khấu trừ là đúng có thể nói rõ hơn cho mình hiểu đuợc không? Bạn là nhà thầu chính hay là nhà thầu phụ nước ngoài vậy? Hiện tại bây giờ mình cũng đang rất băn khoăn vấn đề này nếu gặp trường hợp này thì bạn cho mình ý kiến được không? HD công ty mình ký kết với CDT là hợp đồng trọn gói của MMTB nhập khẩu và chi phí lắp đặt. Trong hợp đồng phần này tách riêng ra thành 2 phần vậy thì mình có thể BCTC riêng phần lắp đặt này được không theo bạn biết đấy nhà thầu chính thì không có tư cách pháp nhân nhập khẩu MMTB mà CDT đứng ra nhập thay. Còn nếu đưa vào 1 BCTC thì hóa đơn chúng từ ở nước ngoài làm sao mang về VN được vì thực tế công ty mẹ ở nước ngoài thực chi, mình chỉ là VP điều hành chỉ kê khai hộ thôi mà. Mình cũng như bạn đang nhứt đầu về cái thuế nhà thầu đây, bây giờ chỉ muốn chủ đầu tư kê khai và nộp thuế thay thôi, nhưng đâu có đuợc vì đã đăng ký thực hiẹn chế độ kế toán VN và BCTC rồi bây giờ tiến thoái lưỡng nan tiến cũng không đuợc lùi cũng không xong, dẫu biết rằng nếu thanh kiểm tra đến nếu không thực hiện đủ chế độ kế toán VN thì sẽ bị ấn định thuế khoán thôi, ấn định thuế cũng không sao nhưng mình sợ bị phạt nữa thì đau lắm vì cồn mình bỏ ra bấy lâu nay trở thành công cốc lại còn bị phạt nữa chứ. Hanhchi có cao kiến gì share mình với nhé. Mình cũng gửi công văn cục thuế nhưng đã hơn 5 tháng mà chẵng có văn bản nào hồi âm cả. Nếu có thể ll qua yahoo nhé: nick mình thanhthao1605qs or skype: thanhthao1605. Mong bạn hồi ấm.
Chuyển lên trên
Trình bày bài viết theo thời gian:   
gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Các loại thuế khác Thời gian được tính theo giờ [GMT+7giờ]
Chuyển đến trang Trang trước  1, 2
Trang 2 trong tổng số 2 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn

© Copyright 1997-2009 Ketoantruong.com.vn. All right reserved. Design by thiet ke web VIHAN

Hàng trăm quà tặng cho bé

sua.vn