ketoantruong.com :: Xem chủ đề - xuất trả nguyên vật liệu
 Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Nhóm làm việcNhóm làm việc   Thông tin cá nhânThông tin cá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng nhậpĐăng nhập 

xuất trả nguyên vật liệu

gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Kế toán giá thành
Xem chủ đề trước :: Xem chủ đề kế  
Tác giả Thông điệp
giau_nguyen
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 01.10.2011    Tiêu đề: xuất trả nguyên vật liệu Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

mọi người cho em hỏi điều này nha.
Công ty em tạm ngưng hoạt động. Hiện tại còn 1 lượng nguyên liệu chính mà công ty không sử dụng. Bên cung cấp muốn bên công ty em xuất trả. Vậy mọi người cho em hỏi, thủ tục xuất trả như thế nào và cách định khoản ra sao?
Em cảm ơn.
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn gửi email
tuyetloanbh
Quản trị
Quản trị

Bài gửigửi: 01.10.2011    Tiêu đề: xuất trả nguyên vật liệu Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

giau_nguyen đã viết:
mọi người cho em hỏi điều này nha.
Công ty em tạm ngưng hoạt động. Hiện tại còn 1 lượng nguyên liệu chính mà công ty không sử dụng. Bên cung cấp muốn bên công ty em xuất trả. Vậy mọi người cho em hỏi, thủ tục xuất trả như thế nào và cách định khoản ra sao?
Em cảm ơn.

Xuất hóa đơn trả hàng. HT hàng mua trả lại. (Hóa đơn này kèm theo biên bản hàng mua trả lại nêu rõ lý do và hóa đơn photo ngày xưa mua của NCC)
Giảm hàng tồn kho, giảm công nợ, giảm thuế VAT.
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn
giau_nguyen
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 03.10.2011    Tiêu đề: xuất trả nguyên vật liệu Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Vậy anh, chị cho em hỏi thêm nha.Khi xuất trả vậy có ảnh hưởng gì đến giá vốn và kết quả kinh doanh không vậy anh, chị?
Tại em thấy chị kế toán trong công ty định khoản rất phức tạp.
a/ Nợ 131 : 16.599.907
Có 5111 : 142.363.552
Có 33311 : 14.236.355
b/ 632/152 : 142.363.552
c/ 911/632 : 142.363.552
d/ 331/131 : 156.599.907
e/ 33311/1331 : 14.236.355
Còn theo em thì em định khoản rất đơn giản
Nợ 331 : 156.599.907
Có 152 : 142.363.552
Mấy anh. chị giúp em với
Chuyển lên trên
hoangngocnam
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 03.10.2011    Tiêu đề: xuất trả nguyên vật liệu Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

- bạn ah! mình xin góp ý chút nha?
- Thực ra KTT của bạn ĐK như vậy chắc lò có lý do: Mình nghĩ số NVL trên cty em đã xuất ra nhằm phục vụ cho sản xuất rồi. Nên bây giờ cần phải nhập lại kho để giám giá thành thôi. Nếu như vậy thì nó sẽ ảnh hưởng đến GV,KQKD... em ah! tốt nhất em hỏi chị ấy
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn gửi email Yahoo Messenger
tuyetloanbh
Quản trị
Quản trị

giau_nguyen đã viết:
Vậy anh, chị cho em hỏi thêm nha.Khi xuất trả vậy có ảnh hưởng gì đến giá vốn và kết quả kinh doanh không vậy anh, chị?
Tại em thấy chị kế toán trong công ty định khoản rất phức tạp.
a/ Nợ 131 : 16.599.907
Có 5111 : 142.363.552
b/ 632/152 : 142.363.552
c/ 911/632 : 142.363.552
d/ 331/131 : 156.599.907
e/ 33311/1331 : 14.236.355

Còn theo em thì em định khoản rất đơn giản
Nợ 331 : 156.599.907
Có 152 : 142.363.552
Mấy anh. chị giúp em với

Theo nguyên tắc là Nợ trước/Có sau => Những bút toán chị tô đậm cũng thế, đúng ko em?

Nếu vậy thì KT em làm như là đang xuất hóa đơn bán hàng , thể hiện
doanh thu, thuế VAT đầu ra, công nợ, giá vốn 01 cách bình thường.

Sau đó : Thể hiện sự trả lại hàng bằng cách : Cấn trừ công nợ người mua và người bán, cấn trừ thuế VAT đầu ra và đầu vào.
Làm vậy thì về TK là không sai nhưng quá rắc rối.

Còn em định khoản : Xuất kho trả lại hàng , Giảm công nợ 331, tăng thuế VAT bán ra.

Theo chị :
- Khi mua hàng HT :
N152, 1331/C331

- Xuất hàng mua trả lại HT ngược lại :
N331/C152, 1331

Không ảnh hưởng doanh thu, giá vốn và KQKD

Được sửa chữa bởi tuyetloanbh ngày 03.10.2011, sửa lần 1
Chuyển lên trên
giau_nguyen
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 04.10.2011    Tiêu đề: xuất trả nguyên vật liệu Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Em cảm ơn ý kiến của các anh chị nhưng mọi người ơi, em còn 1 điều thắc mắc mong mọi người giúp đỡ.
Việc xuất trả hóa đơn không phải là hóa đơn mua vào trước đây mà nó là toàn bộ số lượng còn tồn đến thời điểm đó, nghĩa là toàn bộ số lượng của hóa đơn mới mua cộng với 1 phần số lượng hóa đơn đã mua trước đây nên chị kế toán ở công ty em mới định khoản giá vốn, doanh thu, thuế đầu ra, đầu vào và cấn trừ công nợ.
Vậy theo mọi người cách định khoản đó có hợp lý không? và cách em định khoản trước đây hình như là không đúng lắm phải không?
Mong mọi người giúp đỡ.
Chuyển lên trên
giau_nguyen
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 04.10.2011    Tiêu đề: xuất trả nguyên vật liệu Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Em cảm ơn ý kiến của các anh chị nhưng mọi người ơi, em còn 1 điều thắc mắc mong mọi người giúp đỡ.
Việc xuất trả hóa đơn không phải là hóa đơn mua vào trước đây mà nó là toàn bộ số lượng còn tồn đến thời điểm đó, nghĩa là toàn bộ số lượng của hóa đơn mới mua cộng với 1 phần số lượng hóa đơn đã mua trước đây nên chị kế toán ở công ty em mới định khoản giá vốn, doanh thu, thuế đầu ra, đầu vào và cấn trừ công nợ.
Vậy theo mọi người cách định khoản đó có hợp lý không? và cách em định khoản trước đây hình như là không đúng lắm phải không?
Mong mọi người giúp đỡ.
Chuyển lên trên
giau_nguyen
Thành viên mới
Thành viên mới

Mong mọi người giúp đỡ.
Chuyển lên trên
giau_nguyen
Thành viên mới
Thành viên mới

Mong mọi người giúp đỡ.
Chuyển lên trên
tuyetloanbh
Quản trị
Quản trị

giau_nguyen đã viết:
Mong mọi người giúp đỡ.

Xem như gom lại hàng còn tồn và bán lại cho NCC đi em (Đừng xem là hàng bán trả lại)
Sẽ HT như chị KT cty em. Doanh thu, giá vốn, VAT ra, công nợ. Và cấn trừ 131 & 331.
Chuyển lên trên
daquydalat
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 14.10.2011    Tiêu đề: xuất trả nguyên vật liệu Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

theo mình nghĩ có 2 cách : 1 là theo cách ghi doanh thu bán ra giống như chị kế toán trưởng ghi (sẽ không ảnh hưởng doanh thu )
1 là ghi ngược lại hàng trả lại hàng .
Cách hach toán của bạn ko đúng vì 152 không đi cùng 333 được
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn Website của thành viên này
Trình bày bài viết theo thời gian:   
gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Kế toán giá thành Thời gian được tính theo giờ [GMT+7giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn

© Copyright 1997-2009 Ketoantruong.com.vn. All right reserved. Design by thiet ke web VIHAN

Hàng trăm quà tặng cho bé

sua.vn