ketoantruong.com :: Xem chủ đề - Chi phí lãi vay ngân hàng, lãi chậm trả.
 Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Nhóm làm việcNhóm làm việc   Thông tin cá nhânThông tin cá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng nhậpĐăng nhập 

Chi phí lãi vay ngân hàng, lãi chậm trả.

gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Nghiệp vụ kế toán khác
Xem chủ đề trước :: Xem chủ đề kế  
Tác giả Thông điệp
phamthuykt
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 30.09.2011    Tiêu đề: Chi phí lãi vay ngân hàng, lãi chậm trả. Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

các bác ơi e có thắc mắc muốn nhờ các bác chỉ dẫn với ạ.
Trong năm 2010 do các thành viên góp vốn chưa góp đủ vốn điều lệ đăng ký nên toàn bộ chi phí lãi vay ngân hàng em đã không hạch toán vào chi phí hợp lý khi quyết toán thuế TNDN. Cuối năm 2010 đã tiến hành góp đủ vốn điều lệ, em không biết là sang năm nay 2011 thì chi phí lãi vay ngân hàng này có hợp lý không, nếu không thì làm thế nào để thành chi phí hợp lý, và chi phí lãi trả chậm có được tính vào chí phí hợp lý không,hạch toán vào Tk nào, cách tính lãi trả chậm?
Mong mọi người giúp đỡ, em cảm ơn mọi người.
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn
hoakhe
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 30.09.2011    Tiêu đề: Chi phí lãi vay ngân hàng, lãi chậm trả. Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

phamthuykt đã viết:
các bác ơi e có thắc mắc muốn nhờ các bác chỉ dẫn với ạ.
Trong năm 2010 do các thành viên góp vốn chưa góp đủ vốn điều lệ đăng ký nên toàn bộ chi phí lãi vay ngân hàng em đã không hạch toán vào chi phí hợp lý khi quyết toán thuế TNDN. Cuối năm 2010 đã tiến hành góp đủ vốn điều lệ, em không biết là sang năm nay 2011 thì chi phí lãi vay ngân hàng này có hợp lý không, nếu không thì làm thế nào để thành chi phí hợp lý, và chi phí lãi trả chậm có được tính vào chí phí hợp lý không,hạch toán vào Tk nào, cách tính lãi trả chậm?
Mong mọi người giúp đỡ, em cảm ơn mọi người.

Khi cty đã góp đủ vốn thì CP lãi vay bạn HT vào CP SXKD bình thường, kg phải loại ra đâu. CP lãi vay và lãi phạt quá hạn HT hết vào TK 635.
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn gửi email
phamthuykt
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 01.10.2011    Tiêu đề: Chi phí lãi vay ngân hàng, lãi chậm trả. Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

bạn ơi mình nghĩ là: lãi hàng tháng thì cho vào 635 còn lãi phạt chậm trả lãi thì cho vào Tk 811 cuối kỳ thì loại ra khi quyết toán thuế TNDN, không biết như thế có đúng ko nữa?
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn
hoakhe
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 02.10.2011    Tiêu đề: Chi phí lãi vay ngân hàng, lãi chậm trả. Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

phamthuykt đã viết:
bạn ơi mình nghĩ là: lãi hàng tháng thì cho vào 635 còn lãi phạt chậm trả lãi thì cho vào Tk 811 cuối kỳ thì loại ra khi quyết toán thuế TNDN, không biết như thế có đúng ko nữa?

Hạch toán vào TK 811 khoản tiền phạt do vi phạm hợp đồng kinh tế, còn đây là Hợp đồng tín dụng nên khoản lãi phạt chậm trả lãi HT vào 635.
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn gửi email
Trình bày bài viết theo thời gian:   
gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Nghiệp vụ kế toán khác Thời gian được tính theo giờ [GMT+7giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn

© Copyright 1997-2009 Ketoantruong.com.vn. All right reserved. Design by thiet ke web VIHAN

Hàng trăm quà tặng cho bé

sua.vn