ketoantruong.com :: Xem chủ đề - Hạch toán thuế TNDN nộp dư
 Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Nhóm làm việcNhóm làm việc   Thông tin cá nhânThông tin cá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng nhậpĐăng nhập 

Hạch toán thuế TNDN nộp dư
Chuyển đến trang Trang trước  1, 2

gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Kê toán tổng hợp
Xem chủ đề trước :: Xem chủ đề kế  
Tác giả Thông điệp
tuyetloanbh
Quản trị
Quản trị

Bài gửigửi: 27.02.2009    Tiêu đề: Hạch toán thuế TNDN nộp dư Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Mouserun đã viết:
Trên bảng cân đối kế toán số liệu trên tài khoản 421 là LN sau thuế
- bạn tính ra thu nhập chịu thuế là 20tr đó chỉ trên cơ sở báo cáo kết quả kinh doanh. mà bạn nên xem báo cáo kết quả kinh doanh không có dòng nào phản ánh số lỗ được chuyển trong năm, trên báo cáo kết quả kinh doanh Tổng lợi nhuận trước thuế xẽ vẫn là 30tr(vì nó bằng tổng các loại thu nhập - tổng chi phí)
Việc chuyển lỗ trên Tờ khai tự quyết toán thuế TNDN thể hiện rõ trong Phần B(thu nhập chịu thuế theo luật thuế)
nên theo tôi trong báo cáo kết quả kinh doanh vẫn để LN là 30tr và bạn giải trình trong Thuyết minh báo cáo tài chính khoản chuyển lỗ đó

Đồng ý trên BC KQKD 2008 sẽ thể hiện :
Lãi trước thuế = doanh thu - chi phí = 30 tr, bởi vì BCKQKD thể hiện kết quả kinh doanh phát sinh trong năm 2008...
Tuy nhiên trên bảng Cân đối TK và cân đối kế toán sẽ thể hiện lợi nhuận sau thuế chưa phân phối (421) là 20 tr x72%
Chuyển lỗ trên Tờ khai QT thuế TNDN phải đồng thời với hạch toán kế toán (điều này thấy rõ và thể hiện trên bảng cân đối kế toán chứ ko thể hiện trên báo cáo KQ KD)
Bảng thuyết minh thì bản chất của nó phải "thuyết minh" là đúng rồi.
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn
Mouserun
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 28.02.2009    Tiêu đề: Hạch toán chuyển lỗ Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

cách sử lý như vậy chưa ổn
Theo QĐ 15 thì mới có bút toán N4212/C4211
Còn theo QD 48 thì làm sao có bút toán đó
bạn thử hạch toán và xem trên TK 421 số dư vẫn không thay đổi là 30tr vì một bên nợ một bên có cùng 1 số tiền sẽ triệu tiêu cho nhau
BCKQKD của bạn LN trước thuế vẫn là 30tr
chi phí thuế là 30tr*28%
nhưng trên tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp Thuế sẽ khác=30-10tr(do có Phần B lợi nhuận đã trừ chuyển lỗ)=20*28%
Bạn sẽ sử lý như thế nào
Chuyển lên trên
HaiQuan2005
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 28.02.2009    Tiêu đề: Hạch toán thuế TNDN nộp dư Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Arrow Chào Mouserun!
Tớ thấy bạn rất nhiệt tình và có chính kiến!
Bạn cũng đúng và Chị Tuyết Loan cũng đúng, mỗi người có lý lẽ riêng của mình.
Nhưng thôi, bài viết này của bạn Đỗ thị Thủy từ Tháng 1, mọi người đã thảo luận qua rồi, bây giờ sắp sang tháng 3! Bạn hãy đọc bài mới gần đây nhất để trả lời, tớ thấy còn nhiều bạn và các em khác đang cần bạn trợ giúp! Chính tớ đây cũng đang cần sự trợ giúp!
Tớ hy vọng bạn cũng nhiệt tình như chị Tuyết Loan hướng dẫn các em kế toán trẻ khác!
Nick của bạn là mouserun! rất có ý nghĩa! tớ rất yêu chuột bạch đấy! Bạn đã nghe ca khúc " Chuột yêu gạo" chưa? Lời của ca khúc: Anh yêu em như chuột yêu gạo!
Bạn có nghe tiếng kêu trợ giúp " S.O.S" từ các thành viên khác ở các mục kế toán nghiệp vụ khác không? Mau chạy nhanh ra các mục khác để trả lời nhé!
Nếu bạn là dân kế toán thật sự có tâm huyết, diễn đàn sẽ ghi nhận công lao đóng góp của bạn! Tớ không phải là dân kế toán, tớ là dân chài!
Khổ quá đang đang cá ở ven biển! thấy các Pác tranh luận sôi nổi quá! nên bon chen chạy vào góp vui!
Nếu 2 Pác đồng ý với ý kiến của em thì Razz 1 cái ! và chạy ra các mục khác trả lời
Chuyển lên trên
HaiQuan2005
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 01.03.2009    Tiêu đề: Hạch toán thuế TNDN nộp dư Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

tuyetloanbh đã viết:
Mouserun đã viết:
Trên bảng cân đối kế toán số liệu trên tài khoản 421 là LN sau thuế
- bạn tính ra thu nhập chịu thuế là 20tr đó chỉ trên cơ sở báo cáo kết quả kinh doanh. mà bạn nên xem báo cáo kết quả kinh doanh không có dòng nào phản ánh số lỗ được chuyển trong năm, trên báo cáo kết quả kinh doanh Tổng lợi nhuận trước thuế xẽ vẫn là 30tr(vì nó bằng tổng các loại thu nhập - tổng chi phí)
Việc chuyển lỗ trên Tờ khai tự quyết toán thuế TNDN thể hiện rõ trong Phần B(thu nhập chịu thuế theo luật thuế)
nên theo tôi trong báo cáo kết quả kinh doanh vẫn để LN là 30tr và bạn giải trình trong Thuyết minh báo cáo tài chính khoản chuyển lỗ đó

Đồng ý trên BC KQKD 2008 sẽ thể hiện :
Lãi trước thuế = doanh thu - chi phí = 30 tr, bởi vì BCKQKD thể hiện kết quả kinh doanh phát sinh trong năm 2008...
Tuy nhiên trên bảng Cân đối TK và cân đối kế toán sẽ thể hiện lợi nhuận sau thuế chưa phân phối (421) là 20 tr x72%
Chuyển lỗ trên Tờ khai QT thuế TNDN phải đồng thời với hạch toán kế toán (điều này thấy rõ và thể hiện trên bảng cân đối kế toán chứ ko thể hiện trên báo cáo KQ KD)
Bảng thuyết minh thì bản chất của nó phải "thuyết minh" là đúng rồi.

Arrow Tuy rằng bạn rất nhiệt tình và có chính kiến Nhưng Hải Quân vẫn thấy giải thích của chị Tuyết Loan hợp lý và logic hơn!
Arrow Vì sao chị Tuyết Loan không trả lời Mouserun nữa? Chắc Mouserun tưởng chị Tuyết Loan làm không đúng nên không trả lời nữa?
Bạn sai rồi đó! Chị ấy không trả lời nữa, là bởi vì chị ấy lớn tuổi hơn chúng ta, hiểu biết hơn, biết nhường nhịn người khác, không thích tranh cãi đuôi co trên diễn đàn! Những đức tính này, bạn và tôi nên học tập chị ấy!
Thành thật xin lỗi nhé! Vì tôi sẽ không làm theo cách của Mouserun!
Chuyển lên trên
tuyetloanbh
Quản trị
Quản trị

Bài gửigửi: 03.03.2009    Tiêu đề: Hạch toán thuế TNDN nộp dư Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Mouserun đã viết:
bạn thử hạch toán và xem trên TK 421 số dư vẫn không thay đổi là 30tr vì một bên nợ một bên có cùng 1 số tiền sẽ triệu tiêu cho nhau
chi phí thuế là 30tr*28%
nhưng trên tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp Thuế sẽ khác=30-10tr(do có Phần B lợi nhuận đã trừ chuyển lỗ)=20*28%
Bạn sẽ sử lý như thế nào

@ Mouserun : Theo TL
- Trên BC KQKD : thể hiện
+ Lợi nhuận trước thuế là 30 tr
+ Tuy nhiên: Lợi nhuận chịu thuế là 20 tr (do trừ chuyển lỗ) (tuy ko thể hiện chỉ tiêu này trên BC KQKD, nhưng KT vẫn phải tính đến trước khi x 28%)
+ Chi phí thuế : 20 tr x 28%
Giống tờ khai QT thuế TNDN => không cần xử lý gì nữa cả.

@ Haiquan nè : Chị Loan bận quá nên hổm rày ko vào dd thôi. Với 1 vấn đề chị nghĩ Mouserun thảo luận là hợp lý em ạ. Chủ yếu để tìm ra 01 hướng đi đúng cho nghiệp vụ này đó mà. Laughing (không được sử dụng từ tranh cãi đôi co trên diễn đàn em nhé!) Wink
Chuyển lên trên
HaiQuan2005
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 04.03.2009    Tiêu đề: Hạch toán thuế TNDN nộp dư Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

tuyetloanbh đã viết:
Mouserun đã viết:
chi phí thuế là 30tr*28%nhưng trên tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp Thuế sẽ khác=30-10tr(do có Phần B lợi nhuận đã trừ chuyển lỗ)=20*28%
Bạn sẽ sử lý như thế nào

@ Mouserun : Theo TL
- Trên BC KQKD : thể hiện
+ Lợi nhuận trước thuế là 30 tr
+ Tuy nhiên: Lợi nhuận chịu thuế là 20 tr (do trừ chuyển lỗ) (tuy ko thể hiện chỉ tiêu này trên BC KQKD, nhưng KT vẫn phải tính đến trước khi x 28%)
+ Chi phí thuế : 20 tr x 28%
Giống tờ khai QT thuế TNDN => không cần xử lý gì nữa cả.

@ Haiquan nè : Chị Loan bận quá nên hổm rày ko vào dd thôi. Với 1 vấn đề chị nghĩ Mouserun thảo luận là hợp lý em ạ. Chủ yếu để tìm ra 01 hướng đi đúng cho nghiệp vụ này đó mà. Laughing (không được sử dụng từ tranh cãi đôi co trên diễn đàn em nhé!) Wink

Arrow Mouserun hỏi là phải xử lý như thế nào? ko cần phải xử lý như thế nào cả, cứ để như thế mọi người vẫn hiểu! Vì sao có sự khác nhau này? Là bởi vì BCKQKD thể hiện kết quả kinh doanh của năm ( thể hiện cái hiện tại ngay bây giờ). Đáng lẽ năm nay công ty phải nộp số thuế là 30tr*28% nhưng vì sao lại chỉ phải nộp là 20*28% ( là vì chuyển lỗ). Muốn biết chính xác nhất số thuế của 1 doanh nghiệp phải nộp trong năm là bao nhiêu thì ta phải nhìn vào tờ khai tự quyết toán thuế TNDN, chính vì vậy báo cáo quyết toán cuối năm: 1 báo cáo không thể thiếu đó là tờ khai tự quyết toán thuế TNDN (nó rất quan trọng đối với CQT).
Muốn nắm bắt tình hình chính xác của 1 công ty thì ta phải xem tất cả các bảng biểu ( bảng cân đối kế toán và bảng cân đối tài khoản) chứ đâu phải nhìn chăm chăm vào 2 thứ: BCKQKD và tờ khai QT thuế TNDN.
Giải thích cho sự khác nhau mà bạn Mouserun nêu ra thì phải nhìn vào bảng cân đối kế toán và bảng cân đối tài khoản.
Ý kiến em là như vậy, còn chị TL xử lý như thế nào em cũng hiểu được!
Chắc Mouserun lo CBT không hiểu được! bạn yên tâm đi! Nếu cán bộ thuế thiếu thông minh ko hiểu được, thì sẽ gọi Kế toán lên hỏi: Sao mày lại làm thế này, Sao mày lại nộp tiền thuế của ông ít đi à? (hehehe.. Laughing Very Happy Razz Laughing Tiền thuế nào của ông, tiền thuế của nhà nước chứ !). Và kế toán trả lời: Dạ, thưa pác! em làm báo cáo thuế như thế là vì..........! Đấy, cứ lên CQT mà thoải mái giải thích cho CBT hiểu!
2 pác ăn sáng chưa dzậy? em phải đi măm măm! Chúc 2 pác và cả nhà 1 ngày làm việc hiệu quả, vui vẻ!
Chuyển lên trên
nguyenvanle
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 04.03.2009    Tiêu đề: Hạch toán thuế TNDN nộp dư Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Vấn đề này có gì khó khăn đâu chứ.Làm ra vd cụ thể hạch toán từ từ thì ra hết mà:
Năm 2007: Donh thu -Chi phí = - 10.000đ
Bảng cân đối kế toán đầu năm 2007 là:
Tài sản =Nợ phải trả+ Vố chủ sở hữu
200.000 = 50.000 +150.000
Trong vốn thì có lợi nhuận sau thuế ,vì theo kế toán thì một sự Gia Tăng chi phí thì sẻ làm giảm vốn, gia tăng doanh thu đồng thời làm tăng lợi nhuận thì làm tăng vốn đúng không?
Vậy năm trước lỗ 10.000
Năm 2008: Doanh thu -Chi phí=30.000 lãi 30.000 trước thuế
Vậy năm 2008 số thuế phải nộp là (30.000 -10.000)x28%=5.600(Trong đó lãi trước thuế là 30.000)
Nợ 8211: 5.600
Có 3334: 5.600
Kết quả kinh doanh sẽ là: 30.000 - 5.600 =24.400 Đây là phần doanh nghiệp nhận được từ kết quả kinh doanh sau khi trừ thuế phải nộp
Lúc này kết chuyển vào xác định kết quả kinh doanh là Nợ 911 Có 8211: 5.600
Vậy thì Có 421 Nợ 911 : 30.000 -5.600= 24.400
Vậy năm 2008 doanh nghiệp lãi là 24.400 bù lại doanh nghiệp năm trước lỗ 10.000 vậy thì vốn doanh nghiệp sẽ tăng lên 14.400 trong nguồn vốn đúng không.Vậy thì kết quả kinh doanh qua 2 năm 2007 và 2008 doanh nghiệp kiếm được 14.400 đ và Bảng cân đối kế toàn của Doanh nghiệp đến lúc này là:
214.400 = 50.000+164.400
Lãi này tăng lên bên tài sản có thể nằm ở tiền hay phải thu hoặc là hàng tồn kho, mua sắm tài sản...
Chỉ biết bao nhiêu nói bấy nhiêu nhờ các Bác chỉ giáo cho thằng em nhỏ dại này.
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn gửi email
Trình bày bài viết theo thời gian:   
gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Kê toán tổng hợp Thời gian được tính theo giờ [GMT+7giờ]
Chuyển đến trang Trang trước  1, 2
Trang 2 trong tổng số 2 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn

© Copyright 1997-2009 Ketoantruong.com.vn. All right reserved. Design by thiet ke web VIHAN

Hàng trăm quà tặng cho bé

sua.vn