ketoantruong.com :: Xem chủ đề - Hỏi cách hạch toán chi phí xăng dầu trong công ty thương mại theo QĐ 48
 Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Nhóm làm việcNhóm làm việc   Thông tin cá nhânThông tin cá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng nhậpĐăng nhập 

Hỏi cách hạch toán chi phí xăng dầu trong công ty thương mại theo QĐ 48

gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Tập hợp chi phí, phân bổ, kế chuyển, chênh lệch
Xem chủ đề trước :: Xem chủ đề kế  
Tác giả Thông điệp
phamvan2106
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 30.05.2011    Tiêu đề: Hỏi cách hạch toán chi phí xăng dầu trong công ty thương mại theo QĐ 48 Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Hi cả nhà!
Mình đang làm cho cty thương mại chuyên kinh doanh sắt thép vật liệu xây dựng. hiện tại cty mình đã mua 01 xe tải để phục vụ cho công việc kinh doanh. Mình muốn hỏi cả nhà một vài điều, hy vọng bạn nào am hiểu giúp mình nhé: mình sẽ phải hạch toán chi phí xăng xe, phí đường bộ, doanh thu qua các tài khoản nào với 2 trường hợp sau:
1. Xe của mình tự vận chuyển hàng của mình bán cho khách.
2. Xe của mình nhận vận chuyển hàng cho khách.
Rất mong sự giúp đỡ của các bạn!
Thank!
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn gửi email
trieukhang
Quản trị
Quản trị

Bài gửigửi: 31.05.2011    Tiêu đề: Hỏi cách hạch toán chi phí xăng dầu trong công ty thương mại theo QĐ 48 Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

phamvan2106 đã viết:
Hi cả nhà!
Mình đang làm cho cty thương mại chuyên kinh doanh sắt thép vật liệu xây dựng. hiện tại cty mình đã mua 01 xe tải để phục vụ cho công việc kinh doanh. Mình muốn hỏi cả nhà một vài điều, hy vọng bạn nào am hiểu giúp mình nhé: mình sẽ phải hạch toán chi phí xăng xe, phí đường bộ, doanh thu qua các tài khoản nào với 2 trường hợp sau:
1. Xe của mình tự vận chuyển hàng của mình bán cho khách.
2. Xe của mình nhận vận chuyển hàng cho khách.
Rất mong sự giúp đỡ của các bạn!
Thank!

Chi phí xăng dầu hạch toán đâu thì phí xăng dầu hạch toán đó:
1.Nợ 641 (642), 133/Có 111,...
2.Nợ 621 (154), 133/Có 111,...
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn
Daniel
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực

Bài gửigửi: 31.05.2011    Tiêu đề: Hỏi cách hạch toán chi phí xăng dầu trong công ty thương mại theo QĐ 48 Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

phamvan2106 đã viết:
phí đường bộ, doanh thu qua các tài khoản nào với 2 trường hợp sau:

Thank!

Phí đường bộ hạch toán :
Nợ 641 nếu đó là chi phí chở hàng đi bán
Nợ 621(154) nếu là kinh doanh vận chuyển
Có 111

Doanh thu vận chuyển
Nợ 131, 111
Có 5113
Có 3331
taxconsultant
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 06.06.2011    Tiêu đề: Hỏi cách hạch toán chi phí xăng dầu trong công ty thương mại theo QĐ 48 Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Chào bạn,
Trong câu hỏi của bạn, cũng chưa rõ lắm. Tôi không biết trường hợp Xe của bạn chở hàng của bạn đến cho khách hàng thì có thu phí của khách hàng không hay là khách hàng được miễn phí.
Nếu miễn phí cho khách hàng mua hàng của mình thì toàn bộ chi phí xăng xe, nhiên liệu, phí đường bộ bạn hạch toán vào TK641.
Nếu có thu phí thì 2 trường hợp sẽ là một (vì đều là hoạt động kinh doanh của bạn), do vậy bạn phải hạch toán doanh thu (TK511) và khi đó chi phí liên quan bạn phải hạch toán vào giá vốn hàng bán (thông qua tập hợp chi phí tính giá thành và kết chuyển giá vốn hàng bán tương ứng với doanh thu ghi nhận để xác định kết quả kinh doanh trong kỳ).
Thân,
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn gửi email Website của thành viên này
Trình bày bài viết theo thời gian:   
gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Tập hợp chi phí, phân bổ, kế chuyển, chênh lệch Thời gian được tính theo giờ [GMT+7giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn

© Copyright 1997-2009 Ketoantruong.com.vn. All right reserved. Design by thiet ke web VIHAN

Hàng trăm quà tặng cho bé

sua.vn