ketoantruong.com :: Xem chủ đề - Cách định khoản tiền nộp phạt
 Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Nhóm làm việcNhóm làm việc   Thông tin cá nhânThông tin cá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng nhậpĐăng nhập 

Cách định khoản tiền nộp phạt

gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Chứng từ sổ sách kế toán
Xem chủ đề trước :: Xem chủ đề kế  
Tác giả Thông điệp
lavangkho
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 11.02.2009    Tiêu đề: Cách định khoản tiền nộp phạt Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Em mới bị phạt do bị trễ hạn nộp thuế MB, huhu . em tưởng là hạn nộp đến 25/02 chứ. Anh chị giúp em định khoản thuế MB , và số tiền nộp phạt đó với. Em xin cảm ơn anh chị nhiều
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn
Nguyenvangan
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực

Bài gửigửi: 11.02.2009    Tiêu đề: Cách định khoản tiền nộp phạt Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

lavangkho đã viết:
Em mới bị phạt do bị trễ hạn nộp thuế MB, huhu . em tưởng là hạn nộp đến 25/02 chứ. Anh chị giúp em định khoản thuế MB , và số tiền nộp phạt đó với. Em xin cảm ơn anh chị nhiều

XĐ thuế môn bài:
Nợ 642,142...
Có 3338
Khi nộp tiền:
Nợ 3338
Có 111,112...
Bị phạt
Nợ 138,811...
Có 3339
Loại trứ chi phí này ra khi tính chi phí tính thuế TNDN nhé.
Chuyển lên trên
lavangkho
Thành viên mới
Thành viên mới

Cảm ơn Nguyenvangan nhiều nha. luôn đây em xin lỗi vì lúc trước đọc nhầm tên là Nguyễn Văn Ngân. thông cảm cho em nhé.
Chuyển lên trên
Nguyenvangan
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực

Tên mà bạn hay gọi đẹp hơn tên thật của mình không có gì. Nhưng biết rồi gọi đúng nhé.
Bạn thấy sao mình ghi nợ 138 không? Nếu có TK này thì không có chi phí đâu bạn nhé.
Ví dụ: Bạn tạm ứng tiền đi nộp thuế môn bài, bạn quên nộp để trể dẫn đến bị phạt, bạn phải chịu trách nhiệm lỗi này...
Chuyển lên trên
lavangkho
Thành viên mới
Thành viên mới

Nhưng TK 138 là "phải thu khác" mà. em chưa rõ lắm sao dùng TK này
Chuyển lên trên
tuyetloanbh
Quản trị
Quản trị

lavangkho đã viết:
Nhưng TK 138 là "phải thu khác" mà. em chưa rõ lắm sao dùng TK này

Dùng TK này khi phần phạt này công ty bắt em phải nộp (do khai trễ nên cty bị phạt đó mà).
138 "Phải thu" của em
Khi em mang tiền mặt nộp trả lại cho cty phần bị phạt thì HT N111/C1388, hihihi.
Mà GĐ Gần này "ác" thật !!! Wink
Chuyển lên trên
lavangkho
Thành viên mới
Thành viên mới

công ty ko bắt em phải chi tiền nộp phạt chị ơi. mà công ty lấy tiền mặt của côn ty đóng phạt. nên nếu đưa vào TK 138 thì em thấy ko ổn.
theo như Nguyenvangan Thi em định khoản thế này có đúng ko:
Xác định số tiền nộp phạt :
N TK138
c TK 3339
đi đóng phạt
N Tk 3339
C TK 111
Chuyển lên trên
tuyetloanbh
Quản trị
Quản trị

lavangkho đã viết:
công ty ko bắt em phải chi tiền nộp phạt chị ơi. mà công ty lấy tiền mặt của côn ty đóng phạt. nên nếu đưa vào TK 138 thì em thấy ko ổn.
N TK138
c TK 3339
đi đóng phạt
N Tk 3339
C TK 111

HT thế này em nhé :
- Số tiền phạt : N811/C3339 (811 ở đây là chi phí ko hợp lệ nhé )
- Nộp phạt : N3339/C1111
Chuyển lên trên
Nguyenvangan
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực

Bài gửigửi: 12.02.2009    Tiêu đề: Cách định khoản tiền nộp phạt Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

lavangkho đã viết:
N TK138
c TK 3339
đi đóng phạt
N Tk 3339
C TK 111

Cái này mình nói là khi cá nhân phạm lỗi quy trách nhiện cá nhân chịu khoản phạt này thì mới có tk 138 chứ bạn. Công ty xuất quỹ trả thì làm như chị Loan. Mình nhẫn tâm quá.Không làm GĐ Gần đâu. Vậy có đì nv không lavangkho nhỉ.
Chuyển lên trên
lavangkho
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 12.02.2009    Tiêu đề: Cách định khoản tiền nộp phạt Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

em cảm ơn Nguyenvangan và Tuyetloan nhiều lắm. nhờ hai người mà em đã thông suốt. mong rằng em sẽ ko bị sai nghiệp vụ này nữa.Chúc các anh chị luôn vui vẻ, thành công.
Chuyển lên trên
camchau212
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 26.03.2009    Tiêu đề: Cách định khoản tiền nộp phạt Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Các anh chị ơi, em thấy có người hướng dẫn là khi bị phạt do nộp chậm thuế môn bài, hạch toán: Nợ TK811/Có TK111, như vậy có ổn ko nhỉ?
Chuyển lên trên
HVTC29
Quản trị
Quản trị

Bài gửigửi: 26.03.2009    Tiêu đề: Cách định khoản tiền nộp phạt Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

camchau212 đã viết:
Các anh chị ơi, em thấy có người hướng dẫn là khi bị phạt do nộp chậm thuế môn bài, hạch toán: Nợ TK811/Có TK111, như vậy có ổn ko nhỉ?

HT như vậy đúng rồi em. Nhưng đó là khoản chi ko hợp lý đấy nhé.
Trình bày bài viết theo thời gian:   
gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Chứng từ sổ sách kế toán Thời gian được tính theo giờ [GMT+7giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn

© Copyright 1997-2009 Ketoantruong.com.vn. All right reserved. Design by thiet ke web VIHAN

Hàng trăm quà tặng cho bé

sua.vn