ketoantruong.com :: Xem chủ đề - Có ai làm kế toán Đại lý vé máy bay không ? Giú
 Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Nhóm làm việcNhóm làm việc   Thông tin cá nhânThông tin cá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng nhậpĐăng nhập 

Có ai làm kế toán Đại lý vé máy bay không ? Giú

gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Nghiệp vụ kế toán khác
Xem chủ đề trước :: Xem chủ đề kế  
Tác giả Thông điệp
bluephoenix
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 06.02.2009    Tiêu đề: Có ai làm kế toán Đại lý vé máy bay không ? Giú Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Giúp mình khoản đầu ra đầu vào của vé máy bay với !!!! Crying or Very sad
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn Yahoo Messenger
tuyetloanbh
Quản trị
Quản trị

Bài gửigửi: 06.02.2009    Tiêu đề: Re: Có ai làm kế toán Đại lý vé máy bay không ? Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

bluephoenix đã viết:
Giúp mình khoản đầu ra đầu vào của vé máy bay với !!!! Crying or Very sad

TL chưa làm KT này bao giờ nhưng nghĩ thế này :
Theo TT 32 :
Cơ sở nhận làm đại lý bán hàng hoá dưới các hình thức thì khi bán hàng phải lập hoá đơn theo quy định, đồng thời lập Bảng kê hàng hoá bán ra (theo mẫu số 02/GTGT ban hành kèm theo Thông tư này) gửi về cơ sở có hàng hoá điều chuyển đến hoặc hàng hoá gửi bán đại lý để các cơ sở này lập hoá đơn GTGT cho hàng hoá thực tế tiêu thụ.
Cơ sở nhận làm đại lý bán hàng hoá phải lập hoá đơn đồng thời lập Bảng kê hàng hoá bán ra gửi về cơ sở có hàng hoá gửi bán đại lý. Cơ sở kinh doanh làm đại lý không phải kê khai, nộp thuế GTGT đối với doanh thu hàng hóa, dịch vụ nhận bán đại lý và doanh thu hoa hồng đại lý được hưởng....

Điều đó có nghĩa :
- Khi nhận vé từ cty hàng không : Ghi đơn N003
- Khi bán cho khách hàng : Đại lý xuất hóa đơn cho khách hàng và HT
N111/C331 (1)
Ghi đơn : C003
Đồng thời, căn cứ vào TK 003 cuối tháng lập bảng kê 02/GTGT gửi về Cty cung cấp vé để Cty cung cấp vé làm căn cứ xuất hóa đơn và tính hoa hồng cho đại lý.
- Khi nhận hóa đơn hoa hồng HT :
N331/C513 (2)
- Khi thanh toán tiền vé cho Cty cung cấp vé :
N331/C111,112 : (1) - (2)
Trong đây đơn vị mình chỉ HT doanh thu (hoa hồng), chứ không HT giá vốn. Tuy nhiên trong quá trình KD có phát sinh vài chi phí, đại loại như : Lương nhân viên, chi phí văn phòng phẩm, chi phí khác.... HT :
N154 (chi tiết từng nhóm chi phí) / C111
Cuối tháng kết chuyển
N911/C154 : Chi phí
N513 (2)/C911 : Doanh thu
Phần còn lại : Doanh thu - chi phí >>> căn cứ tính thuế TNDN
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn
bluephoenix
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 08.02.2009    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Cảm ơn bạn tuyetloanbh nhiều !!
Nhưng cho mình hỏi, khi khách hàng cần HĐ GTGT thì mình phải xuất HĐ đỏ của Bộ TC hả ? Nếu như vậy thì đó là đầu ra của mình rồi, và khi kê khai thuế, mình phải kê vào BC thuế rồi, và nó cũng là doanh thu của mình rồi !!!
VD : Cty mình bán vé được 50tr, hưởng 1tr tiền huê hồng, nếu KH cần HĐ, mình phải xuất HĐ là 50tr, y nguyên giá hãng máy bay bán, còn huê hồng xuất sau cho hãng máy bay. Nếu kê khai đầu ra đầu vào, thì coi như 50tr này là DT rồi, đúng ko zậy bạn ?
Nhưng như vậy thì oan ức quá, vì 50tr này là DT thu hộ mà ?
Bạn có cách nào khác ko, chỉ cho mình với, vì mình mới làm kế toán ( do hoàn cảnh thôi mà, hehe )
Chuyển lên trên
Nguyenvangan
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực

Bài gửigửi: 10.02.2009    Tiêu đề: Kế toán đại lý hưởng hoa hồng Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

bluephoenix đã viết:
Cảm ơn bạn tuyetloanbh nhiều !!
Nhưng cho mình hỏi, khi khách hàng cần HĐ GTGT thì mình phải xuất HĐ đỏ của Bộ TC hả ? Nếu như vậy thì đó là đầu ra của mình rồi, và khi kê khai thuế, mình phải kê vào BC thuế rồi, và nó cũng là doanh thu của mình rồi !!!
VD : Cty mình bán vé được 50tr, hưởng 1tr tiền huê hồng, nếu KH cần HĐ, mình phải xuất HĐ là 50tr, y nguyên giá hãng máy bay bán, còn huê hồng xuất sau cho hãng máy bay. Nếu kê khai đầu ra đầu vào, thì coi như 50tr này là DT rồi, đúng ko zậy bạn ?
Nhưng như vậy thì oan ức quá, vì 50tr này là DT thu hộ mà ?
Bạn có cách nào khác ko, chỉ cho mình với, vì mình mới làm kế toán ( do hoàn cảnh thôi mà, hehe )

Khi kê khai trên tờ khai thuế bạn có thể thấy vậy nhưng khi hoạch toán thì không như vậy.
Theo hướng dẫn chuẩn mực số 14: phần kế toán ở đơn vị nhận đại bán đúng giá nhận hưởng hoa hồng.
a) Khi nhận hàng đại lý bán đúng giá hưởng hoa hồng, kế toán phản ánh giá trị hàng hóa nhận bán đại lý vào tài khoản ngoài Bảng cân đối kế toán( Tài khoản 003: Hàng hóa nhận bán hô, nhận ký gởi, ký cược). Khi nhận hàng ký gởi kế toán ghi đơn bên nợ TK 003, Khi bán hàng hoặc trả lại cho bên giao hàng ghi đơn bên có TK 003 " Hàng hóa nhận bán hộ, ký gởi ký cược".
b) Khi hàng hóa bán được:
Khi xuất bán hàng nhận đại lý, phải lập hóa đơn GTGT hoặc lập hóa đơn bán hàng theo chế độ quy định. Căn cứ vào hóa đơn GTGT hoặc lập hóa đơn bán hàng theo chế độ quy định và các chứng từ liên quan, kế toán phản ánh số tiền bán hàng đại lý phải trả cho bên giao hàng, ghi:
Nợ các TK 111,112,131...
Có TK 331- Phải trả người bán ( Tổng giá thanh toán)
- Định kỳ khi xác dịnhdoanh thu hoa hồng bán hàng đại lý được hưởng, ghi:
Nợ TK 331- Phải trả người bán.
Có TK511- Doanh thu bán hàng và cung cấp dịch vụ ( Hoa hồng đại lý chưa có thuế GTGT)
Có 3331- Thuế GTGT phải nộp (nếu có).
- Khi trả tiền hàng đại lý cho bên giao hàng, ghi:
Nợ 331- Phải trả người bán
Có 111,112,....
Như vậy bạn lập HĐ khi bán hàng thì đơn vị giao hàng cũng lập HĐ lại cho bạn coi như huề. Bạn chỉ phải lập hóa đơn cho khoản hoa hồng được hưởng. Còn hoạch toán thì làm như trên.
Thân chào bạn.
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn
bluephoenix
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửigửi: 10.02.2009    Tiêu đề: Có ai làm kế toán Đại lý vé máy bay không ? Giú Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Cám ơn bạn Nguyenvanngan nghe !!!
Chuyển lên trên
Trình bày bài viết theo thời gian:   
gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Nghiệp vụ kế toán khác Thời gian được tính theo giờ [GMT+7giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn

© Copyright 1997-2009 Ketoantruong.com.vn. All right reserved. Design by thiet ke web VIHAN

Hàng trăm quà tặng cho bé

sua.vn