ketoantruong.com :: Xem chủ đề - Chi phí tiền cơm trưa
 Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Nhóm làm việcNhóm làm việc   Thông tin cá nhânThông tin cá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng nhậpĐăng nhập 

Chi phí tiền cơm trưa

 
gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Kê toán tổng hợp
Xem chủ đề trước :: Xem chủ đề kế  
Tác giả Thông điệp
hongvantmr
Thành viên mới
Thành viên mới


Ngày tham gia: 22/01/2010
Bài gửi: 65

Bài gửigửi: 11.02.2011    Tiêu đề: Chi phí tiền cơm trưa Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Hi all,

Mọi người cho mình hỏi:
tiền cơm trưa có được đưa vào chi Phí tính hơp lý không ? cần những thủ tục chứng từ gì và định mức cho phép là bao nhiều ? thông tư hay quy định nào về vụ này.

cảm ơn sự giúp đỡ của mọi người
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn gửi email
doihoasim
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực


Ngày tham gia: 29/05/2009
Bài gửi: 2663
Đến từ: Đồi Hoa Sim

Bài gửigửi: 14.02.2011    Tiêu đề: Chi phí tiền cơm trưa Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

hongvantmr đã viết:
Hi all,

Mọi người cho mình hỏi:
tiền cơm trưa có được đưa vào chi Phí tính hơp lý không ? cần những thủ tục chứng từ gì và định mức cho phép là bao nhiều ? thông tư hay quy định nào về vụ này.

cảm ơn sự giúp đỡ của mọi người

Tiền ăn giữa ca trong các doanh nghiệp:

Thông tư Số: 22/2008/TT-BLĐTBXH ngày 15 tháng 10 năm 2008
HƯỚNG DẪN THỰC HIỆN CHẾ ĐỘ ĂN GIỮA CA TRONG CÁC CÔNG TY NHÀ NƯỚC
Trích dẫn:
II. MỨC ĂN GIỮA CA
1. Căn cứ khẩu phần ăn để bảo đảm sức khỏe cho người lao động, chỉ số giá sinh hoạt và khả năng chi trả của công ty, Giám đốc công ty sau khi thống nhất ý kiến với Ban chấp hành công đoàn cơ sở quyết định mức ăn cho một bữa ăn giữa ca nhưng tối đa tiền chi cho bữa ăn giữa ca tính theo ngày làm việc trong tháng cho một người không quá 450.000 đồng/tháng.

IV. TỔ CHỨC THỰC HIỆN
6. Các công ty nhà nước đã chuyển đổi theo mô hình công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên và công ty cổ phần theo Luật Doanh nghiệp và công ty, doanh nghiệp thuộc các thành phần kinh tế khác, được vận dụng các quy định tại Thông tư này.

(Đến 30/4/2009)


Từ 01/5/2009:
Thực hiện theo Thông tư Số: 10/2009/TT-BLĐTBXH , ngày 24 tháng 04 năm 2009
HƯỚNG DẪN THỰC HIỆN MỨC LƯƠNG TỐI THIỂU CHUNG ĐỐI VỚI CÔNG TY NHÀ NƯỚC VÀ CÔNG TY TRÁCH NHIỆM HỮU HẠN MỘT THÀNH VIÊN DO NHÀ NƯỚC SỞ HỮU 100% VỐN ĐIỀU LỆ
Trích dẫn:
Điều 5. Điều khoản thi hành
3. Khi thực hiện mức lương tối thiểu chung quy định tại Thông tư này thì mức tiền chi cho bữa ăn giữa ca tính theo ngày làm việc trong tháng cho một người lao động trong các công ty, tổ chức, đơn vị quy định tại mục I Thông tư số 22/2008/TT-BLĐTBXH ngày 15 tháng 10 năm 2008 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội hướng dẫn thực hiện chế độ ăn giữa ca trong công ty nhà nước không vượt quá 550.000 đồng/tháng.

(Đến 30/4/2010)


Từ 01/5/2010 :
Thực hiện theo Thông tư Số: 06/2010/TT-BLĐTBXH ngày 07 tháng 04 năm 2010
HƯỚNG DẪN THỰC HIỆN MỨC LƯƠNG TỐI THIỂU CHUNG ĐỐI VỚI CÔNG TY NHÀ NƯỚC VÀ CÔNG TY TRÁCH NHIỆM HỮU HẠN MỘT THÀNH VIÊN DO NHÀ NƯỚC SỞ HỮU 100% VỐN ĐIỀU LỆ
Trích dẫn:
Điều 3. Điều khoản thi hành
3. Khi thực hiện mức lương tối thiểu chung quy định tại Thông tư này thì mức tiền chi cho bữa ăn giữa ca tính theo ngày làm việc trong tháng cho một người lao động trong các công ty, tổ chức, đơn vị quy định tại mục I Thông tư số 22/2008/TT-BLĐTBXH ngày 15 tháng 10 năm 2008 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội hướng dẫn thực hiện chế độ ăn giữa ca trong công ty nhà nước không vượt quá 550.000 đồng/tháng.


Chứng từ là hoá đơn, nếu doanh nghiệp tổ chức nấu ăn hay mua suất ăn cho người lao động.
Nếu doanh nghiệp chi tiền ăn giữa ca cho người lao động thì phải ghi cụ thể trong Hợp đồng lao động hoặc thoả ước lao động tập thể.
_________________
Hãy giữ gìn sự trong sáng của tiếng Việt !
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn
hongvantmr
Thành viên mới
Thành viên mới


Ngày tham gia: 22/01/2010
Bài gửi: 65

Bài gửigửi: 15.02.2011    Tiêu đề: Chi phí tiền cơm trưa Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

em cảm ơn câu trả lời rất đầy đủ của chị, cảm ơn chị nhiều ạ
Chuyển lên trên
Xem thông tin cá nhân của thành viên gửi tin nhắn gửi email
Trình bày bài viết theo thời gian:   
gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    ketoantruong.com -> Kê toán tổng hợp Thời gian được tính theo giờ [GMT+7giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

 
Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn

© Copyright 1997-2009 Ketoantruong.com.vn. All right reserved. Design by thiet ke web VIHAN

Hàng trăm quà tặng cho bé
 
 
sua.vn