ĐĂNG NHẬP
Tên truy cập
Mật khẩu
  Lưu thông tin
 
Quên mật khẩu
TIN DIỄN ĐÀN
  Trung tâm đào tạo Excel nâng cao tại TPHCM
  Học Excel nâng cao 2010 tại Hà Nội
  Lớp Excel cho người mới học tại TPHCM
  Trung tâm đào tạo excel tại Hà Nội
  Luật chơi LIVE 3D LOTTERY tại casino 12bet
  Cần cho thuê căn hộ Thảo Điền Pearl 2 phòng ngủ, đầy đủ nội thất
  Cho thuê căn hộ Saigon Pearl 2 phòng ngủ, nội thất đẹp, giá rẻ 1100 USD/t
Comment mới nhất
ve may bay di han quoc 2014-04-18 09:09:18
Cùng đọc Truyện ... cười | Eva ... Air
vietnam airlines 2014-04-18 09:08:34
Cùng đọc Truyện ... cười | Eva ... Air
ve may bay di san fancisco 2014-04-18 09:02:02
Siêu ... thị hàn quốc |
vé máy bay đi hàn quốc 2014-04-18 08:29:45
vé máy bay đi nga |
vé máy bay đi malaysia 2014-04-18 08:28:58
vé máy bay đi nga |
Vietnam airlines 2014-04-18 08:25:29
vé máy bay đi nga |
Thăm dò ý kiến
Bạn làm kế toán bằng phầm mềm ?

 Sử dụng Excel làm kế toán
 Sử dụng phần mềm chuyên
 Làm kế toán ghi sổ bằng tay



Kết quả
Những thăm dò khác

Bài trả lời: 1377
Thảo luận: 289
Hàng ngàn lao động không lương, thưởng Tết
Chưa chắc người lao động được hưởng lợi khi tăng lương tối thiểu
Người lao động “bước ra” từ tại chức, dân lập cũng cần được tôn trọng
Nhân viên ngành nào thỏa mãn với thưởng Tết?
Nhân viên kinh doanh được tuyển nhiều nhất năm nay
“Tuyệt chiêu” tìm việc trong năm 2012
Thưởng Tết Nhâm Thìn sẽ giảm mạnh?
Lương thấp, hơn 1.300 công chức bảo hiểm xã hội bỏ việc
Nhiều công ty tăng lương cho công nhân
Lạm phát tăng, Quỹ bảo hiểm Thất nghiệp thêm gánh nặng

Thời tiết
Hà nội
27°C
Huế
32°C
TP.HCM
34°C
(Nguồn: weather.yahoo.com)
 
Tin tức » Lao động - việc làm 18.04.2014 05:34
Tư vấn: cách tính ngày nghỉ phép năm?
18.11.2006 06:56
 Bản để in  Lưu dạng file  Gửi tin qua email

TTO - Tôi đang làm trong công ty 100% vốn nước ngoài, có những điều khoản quy định của công ty tôi chưa được thấu đáo xin được giải đáp:

1) Về việc tính tiền thôi việc, xin cho biết việc tính tiền thôi việc cho người lao động như thế nào, mức tính này có theo quy chế của BHXH hay không?

2) Về việc tính ngày nghỉ phép trong năm, công ty đưa ra quy định đạt 90% số ngày lao động theo quy định thì mới áp dụng ngày nghỉ phép năm theo quy định của chính phủ (12ngày/năm) là đúng hay sai? Xin vui lòng giúp đỡ. (Le Khien)

- Tư vấn của luật sư Nguyễn Thị Diễm Phượng, đại diện Văn phòng luật sư J&J và Công ty cổ phần liên kết doanh nhân Elink:

1. Về trợ cấp thôi việc,  Điều 42 – Bộ luật lao động quy định như sau:

a. Khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động đã làm việc thường xuyên trong doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức từ đủ 12 tháng trở lên, người sử dụng lao động có trách nhiệm trợ cấp thôi việc, cứ mỗi năm làm việc là nửa tháng lương, cộng với phụ cấp lương, nếu có.

b. Khi chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 – Điều 85 – Bộ luật lao động (tức là trường hợp người lao động bị xử lý kỷ luật sa thải do: (1) người lao động có hành vi trộm cắp, tham ô, tiết lộ bí mật công nghệ, kinh doanh hoặc có hành vi khác gây thiệt hại nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của doanh nghiệp; hoặc (2) người lao động bị xử lý kỷ luật kéo dài thời hạn nâng lương, chuyển làm công việc khác mà tái phạm trong thời gian chưa xóa kỷ luật hoặc bị xử lý kỷ luật cách chức mà tái phạm), người lao động không được trợ cấp thôi việc.

Như vậy, theo quy định viện dẫn ở trên, thì trợ cấp thôi việc là do người sử dụng lao động trả cho người lao động dựa trên cơ sở pháp lý là Điều 42 – Bộ luật lao động, chứ không theo Điều lệ bảo hiểm xã hội (BHXH) hiện hành, bởi lẽ, Điều lệ BHXH hiện hành chỉ quy định các chế độ trợ cấp BHXH trong các trường hợp ốm đau, thai sản, tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, hưu trí, tử tuất mà thôi.

2. Về việc nghỉ phép hàng năm, Điều 74.1a – Bộ luật lao động quy định như sau:

“Người lao động có 12 tháng làm việc tại một doanh nghiệp hoặc với một người sử dụng lao động thì được nghỉ hàng năm, hưởng nguyên lương là 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường”.

Ngoài ra, Điều 77.2 – Bộ luật lao động còn quy định:

“Người lao động có dưới 12 tháng làm việc thì thời gian nghỉ hàng năm được tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc và có thể được thanh toán bằng tiền”.

Như vậy, việc công ty của bạn quy định phải đạt được 90% phần trăm số ngày làm việc thì mới được nghỉ phép 12 ngày/năm là phù hợp với quy định của pháp luật lao động. Ngoài ra, như đã nêu ở trên, nếu bạn làm việc không đủ 12 tháng thì bạn vẫn được nghỉ phép với tỷ lệ tương ứng là mỗi tháng làm việc được một ngày nghỉ phép hưởng nguyên lương.

THỂ HÀ thực hiện

Admin(theo TTO)



© Copyright 1997-2009 Ketoantruong.com.vn. All right reserved. Design by thiet ke web VIHAN
Bản thử nghiệm chờ đăng ký ICP.
Hàng trăm quà tặng cho bé
 
 
sua.vn