ĐĂNG NHẬP
Tên truy cập
Mật khẩu
  Lưu thông tin
 
Quên mật khẩu
TIN DIỄN ĐÀN
  Chơi Craps tại casino 12bet nhận thưởng hấp dẫn
  MC vs West Brom - Soi kèo bóng đá Premier League (02h00, 22/4)
  Bé trai hai tuổi bị chết đói vì cha mải mê chơi game
  Mozilla bổ nhiệm Chris Beard là CEO tạm thời
  Trung tâm đào tạo Excel nâng cao tại TPHCM
  Học Excel nâng cao 2010 tại Hà Nội
  Yahoo thay Google làm công cụ tìm kiếm trên iPhone?
Comment mới nhất
lap dat internet viettel 2014-04-20 13:40:02
USD tự do giảm nhiệt khá mạnh. Hiện tại, giá USD tự do giao dịch ...
lap mang fpt tai ha noi 2014-04-20 12:57:49
lắp mạng fpt
tai game cho dien thoai 2014-04-20 12:57:05
game mobile
tai ung dung cho dien thoai 2014-04-20 12:56:13
app
thi bang lai xe may 2014-04-20 12:55:54
thi bằng lái xe máy
lap dat mang viettel 2014-04-19 18:05:34
1
Thăm dò ý kiến
Bạn làm kế toán bằng phầm mềm ?

 Sử dụng Excel làm kế toán
 Sử dụng phần mềm chuyên
 Làm kế toán ghi sổ bằng tay



Kết quả
Những thăm dò khác

Bài trả lời: 1377
Thảo luận: 289
v/v Miễn thuế TNCN đối với chuyển nhượng nhà ở, đất ở duy nhất
Công văn số 858/TCT-KK của Tổng cục Thuế ngày 17/03/2014
Công văn số 3795/BTC-TCT ngày 26/3/2014
Công văn số 544/TCT-CS ngày 24/02/2014
Công văn số 542/TCT-TNCN ngày 24/02/2014
Công văn số 624/TCT-CS ngày 28/02/2014
V/v xử phạt nộp chậm hồ sơ khai thuế sau 90 ngày
v/v khấu trừ, hoàn thuế trong trường hợp DN viết hóa đơn sai về hình thức
V/v chính sách thuế TNCN từ đầu tư vốn
V/v hướng dẫn quyết toán thuế TNCN năm 2013

Thời tiết
Hà nội
29°C
Huế
33°C
TP.HCM
35°C
(Nguồn: weather.yahoo.com)
 
Tin tức » VB hướng dẫn trả lời 20.04.2014 08:11
Thuế TNCN đối với chuyển nhượng BĐS, nhận thừa kế, quà tặng là BĐS.
03.10.2009 10:37
 Bản để in  Lưu dạng file  Gửi tin qua email

Công văn của Tổng cục Thuế số 3598/TCT-TNCN ngày 04/9/2009 v/v thuế TNCN đối với chuyển nhượng BĐS, nhận thừa kế, quà tặng là BĐS.

Kính gửi: Cục Thuế tỉnh Quảng Bình

 

          Trả lời công văn số 1264/CT-TNCN ngày 27/07/2009 của Cục Thuế tỉnh Quảng Bình về thuế thu nhập cá nhân (TNCN) đối với thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản (BĐS) và thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

          1. Về áp dụng chính sách thuế đối với cá nhân chuyển quyền sử dụng đất đã nộp hồ sơ hợp lệ trước ngày 01/01/2009:

          Tại điểm 1.1, Điều 4 Thông tư số 161/2009/TT-BTC ngày 12/8/2009 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế thu nhập cá nhân đối với một số trường hợp chuyển nhượng, nhận thừa kế, nhận quà tặng là bất động sản quy định: “Trường hợp cá nhân đã có hợp đồng chuyển nhượng bất động sản theo quy định của pháp luật và đã nộp hồ sơ hợp lệ cho cơ quan quản lý Nhà nước có thẩm quyền trước ngày 01/01/2009, nếu số thuế phải nộp tính theo Luật thuế chuyển quyền sử dụng đất thấp hơn số thuế phải nộp tính theo Luật Thuế thu nhập cá nhân thì cá nhân chuyển nhượng được nộp thuế theo quy định của Luật thuế chuyển quyền sử dụng đất. Trường hợp, số thuế phải nộp tính theo Luật thuế chuyển quyền sử dụng đất cao hơn tính theo Luật Thuế thu nhập cá nhân thì được nộp thuế theo quy định của Luật Thuế thu nhập cá nhân. Trường hợp người nộp thuế đã nộp tiền thuế vào Ngân sách Nhà nước trước khi Thông tư này có hiệu lực, mà số thuế đã nộp cao hơn so với số thuế phải nộp, thì được cơ quan thuế xử lý thoái trả tiền thuế theo quy định”.

          Căn cứ hướng dẫn nêu trên thì:

- Cá nhân chuyển nhượng bất động sản đã nộp hồ sơ hợp lệ cho cơ quan quản lý Nhà nước có thẩm quyền trước ngày 01/01/2009, cơ quan thuế đã phát hành thông báo nộp thuế chuyển quyền sử dụng đất thì cá nhân chuyển nhượng nộp thuế chuyển quyền sử dụng đất theo số thuế đã thông báo.

- Trường hợp cá nhân đã có hợp đồng chuyển nhượng bất động sản theo quy định của pháp luật và đã nộp hồ sơ hợp lệ cho cơ quan quản lý Nhà nước có thẩm quyền trước ngày 01/01/2009 nhưng cơ quan thuế chưa phát hành thông báo nộp thuế (tính đến hết ngày 31/12/2008) thì thực hiện theo điểm 1.1, Điều 4 Thông tư số 161/2009/TT-BTC nêu trên. 

2. Về thuế đối với thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản:

Tại Khoản 1, Điều 34 Luật thuế TNCN quy định: “Luật này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 01 năm 2009”.

 Tại Khoản 6, Điều 2 Thông tư số 160/2009/TT-BTC ngày 12/8/2009 của Bộ Tài chính hướng dẫn miễn thuế thu nhập cá nhân năm 2009 theo Nghị quyết số 32/2009/QH12 ngày 19/6/2009 của Quốc hội quy định: “Đối với thu nhập từ nhận thừa kế, từ nhận quà tặng: thời điểm xác định thu nhập được miễn thuế là thời điểm cá nhân nhận thừa kế, nhận quà tặng nộp hồ sơ hợp lệ cho cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền phù hợp với thời gian được miễn thuế theo hướng dẫn tại khoản 2, Điều 1 của Thông tư này”.

Căn cứ vào các quy định trên đây:

- Cá nhân cư trú có thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản nộp hồ sơ hợp lệ cho cơ quan quản lý Nhà nước có thẩm quyền trước ngày 01/01/2009 áp dụng chính sách thuế theo quy định của văn bản pháp luật thuế tại thời điểm nộp hồ sơ (không thuộc đối tượng chịu thuế thu nhập cá nhân).

- Cá nhân cư trú có thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản nộp hồ sơ hợp lệ cho cơ quan quản lý Nhà nước có thẩm quyền trong khoảng thời gian từ ngày 01/01/2009 đến hết ngày 30/6/2009 thuộc đối tượng được miễn nộp thuế TNCN.

Công văn này thay thế công văn số 3456/TCT-TNCN ngày 21/8/2009 của Tổng cục Thuế về thuế TNCN đối với chuyển nhượng BĐS, nhận thừa kế, quà tặng là BĐS. 

Tổng cục Thuế trả lời để Cục Thuế tỉnh Quảng Bình được biết./.





Có 3 comment trong chủ đề này
tai game minh chau mien phi viết: 2013-10-18 12:23:03
Rất hợp lý
hoc ke toan thuc te tai ha noi viết: 2013-10-18 18:19:42
địa chỉ học kế toán thực tế
học nghiệp vụ kế toán viết: 2013-10-18 18:20:06
lớp học nghiệp vụ kế toán

Bạn phải đăng nhập mới được comment.

© Copyright 1997-2009 Ketoantruong.com.vn. All right reserved. Design by thiet ke web VIHAN
Bản thử nghiệm chờ đăng ký ICP.
Hàng trăm quà tặng cho bé
 
 
sua.vn